Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผะผะผะผม...พูดติดอ่าง ทำไงดี [เครียดมาก] ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น เป็นคนพูดติดอ่างมาตั้งแต่เด็กๆละครับ เป็นๆหายๆ

ถ้าจำความได้ เข้าอนุบาลก็เป็น ป.๑-๓ ก็ยังเป็น

หายไปสักพัก มาม.๓ ละทีนี้จนยาวมา ณ ปัจจุบัน ตอนนี้ผมอายุจะ ๒๐ ละครับ

เครียดมาตลอด  ตัวผมเองรู้นะว่ามาจากสภาพแวดล้อม ไม่ใช่กรรมพันธุ์ เพราะรุ่นปู่ย่าตายาย ไม่มีใครติดเลย ผมถูกเลี้ยงดูมาผิดๆ ถูกกดดันมากมาย ดุด่าว่ากล่าวบ่อย เพราะขี้งอแง ทำให้ตกใจไม่กล้าที่จะคุย เลยกลายเป็นมาทุกวันนี้

สาเหตุนี้ยังแก้ไม่หาย เพราะสังคมกว้างขึ้น เพื่อนก็ล้อ ใครก็ล้อ ขาดกำลังใจ ไม่มีใครเข้าใจ คอยแต่ตำหนิ และจับผิดเวลา ทำให้มักคิดก่อนพูด พอพูดก็พูดไม่ออก ติดอยู่นั่นแหละ

ตัวผมเองไม่ถึงกับไม่กล้าเผชิญกับสังคม หรือไม่กล้าแสดงออกแต่อย่างใด
เพียงแต่...เราเหมือนมีความผิด ไม่กล้าที่จะพูดคุยกับใคร เพราะรู้ดีว่าพูดแต่ละทีมันลำบาก(มาก) คนพูดก็ลำบาก คนฟังก็ลุ้น

เครียดมากๆๆ เคยไปหาหมอฝึกพูดนะครับ แค่ ๒-๓ ครั้ง เพราะแพงเกิ๊นนนน ไปครั้งละไม่กี่นาที แต่ก็ดีขึ้นมาหน่อย พอได้เทคนิคเล็กๆน้อยๆ มาปรับใช้ แต่ยังไงๆก็ไม่เป็นผล

เพราะตัวเราเองมีแต่คนจ้องจับผิด หัวเราะ และล้อ ไม่มีใครให้กำลังใจเลย แม้แต่พ่อแม่ เพราะถูกกดมาตั้งแต่เด็ก และสิ่งแวดล้อมที่เป็นอยู่

คนที่เคยหรือกำลังเป็นอยู่ คงจะรู้ถึงความลำบากในการเอ่ยปากออกมาแต่ละที ยิ่งต้องเล่าเรื่องอะไรยาวๆ หรือพูดประโยคยาวๆ มันต้องออกท่าออกทางเยอะ กว่าจะเปล่งเสียงคำๆหนึ่งออกมาได้

คิดไปผมก็กลัวมันกระทบกับอนาคตด้วย อยากหายจากอาการนี้มากๆ อีกไม่กี่ปีผมก็จะเป็นคุณครู ต้องพูดเยอะ กลัวเด็กล้อ สอนลำบาก เพือนร่วมงานไม่กล้าคุย บลาๆๆๆ

ก็ไม่อยากให้ความฝันพังทลาย เพราะแค่คำพูดหรืออาการติดอ่างอ่ะครับ
อยากหายเป็นปกติ พูดได้ไม่สะดุด ราบรื่น

เคยหาข้อมูลมาบ้าง ถึงวิธีการฝึกฝน และด้วยตัวเราเองต้องฝึก ทุกวันนี้ก็พยายามฝึกนะครับ ถ้าพูดกับคนสนิทๆยังพอสบายได้ ยังพอเข้าใจ แต่หากพูดกับคนแปลกหน้าหรือคนที่เคยล้อบ่อยๆ มันมักจะเกิดอาการพูดติดอ่างมาก เพราะมีความกดดันในใจประกอบกับความเครียดในการพูด

สิ่งที่ต้องการ...อยากได้วิธีการแก้ไข คำปรึกษา หรือประสบการณ์ของคนเคยพูดติดอ่าง แล้วแก้ไขให้หายได้ยังไง รวมถึงกำลังใจให้กันและกัน [สังคมคนติดอ่าง]

จากคุณ : back_club
เขียนเมื่อ : 5 มี.ค. 55 02:29:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com