Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โรคนี้เป็นมานานแล้ว หมอนรองกระดูกเคลื่อน (ไซอาติกา) ติดต่อทีมงาน

คือเป็นมาตั้งแต่ ม.2 เดือนตุลา คือไม่ค่อยรู้สึกหรอก กดไปก็ได้ความรู้สึกที่เจ็บแบบสบายๆ เจ็บนิดเดียว บอกไม่ถูก ฮ่าๆ
พอขึ้นม.3 อาการยังไม่ค่อยเท่าไรแต่เจ็บขึ้นมานิดหน่อย ถ้าวิ่งแล้วจะรู้สึกว่าเจ็บขาข้างขวา
อ้อใช่ ลืมบอก เป็นคนชอบแบกหนังสือหนักๆไว้ที่กระเป๋าตั้งแต่ป.4แล้วค่ะ
(อ่านเกร็ดความรู้ไปเจอเรื่องแบกของหนักเสี่ยงต่อโรคหมอนรองกระดูกเคลื่อน อ้าก ใช่เลยยย T^T)
แล้วตอนเดือนธันวาไปวิ่งถวายพระเกียรติค่ะ ตอนม.3 วิ่งไป หกกิโล ไปกลับ TT^TT พอจบงาน อาการทั้งเมื่อยขาหลายวัน(ไม่ค่อยออกกำลังหายก็ยังงี้ แต่ไม่กี่วันหายนะคะ)แต่ไอ้โรคหมอนรองกระดูกเคลื่อนนี่น่ะสิ เริ่มทวีความเจ็บมากกกกกก
ต่อมาก็ทวีๆๆๆเจ็บขาขวาขึ้นเรื่อยๆ แค่นั่งเฉยๆก็เจ็บ
จนเพื่อนทุกคนว่าว่าทำไมเดินอย่างนั้น ครูก็ถาม
ตอนนี้อยู่ม.4ค่ะ ตอนนี้เจ็บขาขวา ถ้านั่งผิดท่าก็เจ็บขาขวานะคะ
แต่ตอนนี้เริ่มเจ็บแปล๊บๆที่เอว + ตอนวันอังคารที่ผ่านมาเริ่มปวดตุบๆที่ก้บกบข้างขวาแล้วค่ะ - -"
ไม่อยากผ่าตัดด้วย T^T
ทำยังไงดีคะ
ปัจจุบันกระเป๋าก็ยังหนักอยู่ เพราะหนังสือเยอะ
(ครูไม่ให้เอาหนังสือไว้ใต้โต๊ะ ไม่งั้นเผาทิ้ง )
ขอคำแนะนำเรื่องการรักษาหน่อยนะคะ

จากคุณ : นะนุ่นเลิฟ
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 55 22:11:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com