Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ป้าหิ้วถุง+พกส.กระบอกตั๋ว+หนุ่มเป้สีดำ เกิดอะไรขึ้นกับเรา 3 คน ติดต่อทีมงาน

อ่านมาหลายเรื่องแล้ว ก็ขอแชร์เรื่องราวของตัวเองมั่งครับ

เรื่องมีอยู่ว่า วันนั้นนั่ง(จริงๆแล้วยืน)รถเมล์สาย 95 บางเขน ขึ้นช่วงตลาดบางกะปิ หลังจากที่ผม(รีบ)ขึ้นรถ ก็มีป้าแก่กลางๆคน หิ้วของพรุงพรัง แล้วบอกกับกระเป๋ารถเมล์(ผู้หญิง)ว่า "หนู...ถ้าถึงหมู่บ้านธนะสิน"บอกป้าด้วยน๊า "
พกส.(พนักงานเก็บค่าโดยสาร) หญิงคนนั้น ตอบอย่างมั่นใจ และไม่แคร์ใครว่า "โอ๊ย..ป้า หนูจำไม่ได้หรอกว่าป้ายไหน (เหวี่ยงๆ)" แล้วก็เดินเก็บเงิน แกร็บๆๆ
มันเป็นความซวยของป้า ที่เจอ พกส.คนนี้ และเป็นความซวยของ พกส. คนนี้ ที่ดันมีผมยืนอยู่หลังป้า โชคดีที่ป้าลงป้ายเดียวกับผม ก่อนถึงผมกระซิบป้าว่า "ป้าครับ ถึงแล้ว ผมช่วยถือนะ เราลงป้ายเดียวกัน" เสียงขอบใจหลายๆ จากป้า กระทบโสตผมอย่างนี้จริง ก็จนหิ้วของลงจากรถเสร็จ พอส่งให้ป้า ผมรีบหันกลับไปมองเลขข้างตัวถังรถ แล้วรีบโทรร้องเรียน พกส.คนนั้นทันที (เผอิญเม็มเบอร์ผู้จัดการสาย 95 เอาไว้ เพราะเค้าติดไว้บนรถ) หลังจากที่รายงานความประพฤติของ พกส.รายนี้แล้ว ผมก็เลย กำชับว่า "ผมขอให้คุณแจ้งรายงานผลการสอบความประพฤติของพนักงานคุณด้วยนะครับ" หลังจากนั้นผ่านไปประมาณ 3 วัน ก็มีสาย(คนของสาย 95 )โทรมาแจ้งว่า ได้ทำโทษ พกส.รายนี้แล้ว และให้ พกส.รายยนี้ต้องไปเสียค่าปรับที่ กรมการขนส่ง (เหมือนเรื่องใหญ่มาก) ก็โอเคครับ ถ้าคนทำดีก็ควรยกย่อง แต่ถ้าทำไม่ดี ก้ควรรับผลของการกระทำไปตามสมควร
เหตุที่ทร้องทุกข์แทนป้านั้น ก้เพราะป้าแกพูดดเบาๆตอนอยู่บนรถว่า "ปกติลูกชายขับรถมาส่ง ป้าไม่ค่อยรู้ทาง" วันนั้นผมก็เลย สวมรอยเป็นลูกชายป้าไปแว้บนึง ร้องทุกข์ให้แม่ตัวเอง ....^^

จากคุณ : disco_panther
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 55 22:33:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com