Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***** ลุงๆป้าๆพี่่ๆน้องๆ ช่วยกันหน่อย ครับ ****** ติดต่อทีมงาน

ได้รับภาพวาด ประวัติพระพุทธเจ้าฯไม่มีคำบรรยาย จากหลานชาย ลูกเพื่อนที่่อยู่ปารีส

เด็กๆอยากให้ช่วยเล่า (บรรยายไทย) เอาศัพท์ง่ายๆ เขาจะไปใส่ภาษาเขาเอง

พ่อเด็กได้แต่อ่าน mail อย่างอื่นไม่เป็นเลย มันวานต่อมาอีกทีหนึ่ง ผมเองก็กลัวพลาด เพราะไม่เก่งเรื่องนี้ ได้แต่มั่วไปตามเรื่อง

รบกวน เพื่อนๆใน รสก.ช่วยบรรยาย (แบบง่ายๆ) ให้หน่อย ส่วนผมค้นในอากู๋ ซึ่งอาจไม่ตรงกับภาพ

เลยเอามาลงให้เพื่อนๆช่วยติ ช่วยเกลา ได้ทุกอย่าง ถือว่าทำบุญให้เด็กเขาอยากไปอวดเพื่อนที่่่นั่นบ้างครับ

ภาพหัวกระทู้.... ผมเดาว่าเป็น - พระเจ้าสุทโธทนะ และ "พระนางสิริมหามายา" พระราชธิดาของกษัตริย์ราชสกุลโกลิยวงศ์แห่งกรุงเทวทหะ แคว้นโกลิยะ (ผิดถูกช่วยแย้งได้เลย ครับ) ขอบพระคุณ ครับ

จากคุณ : นายเก่าคนก่อน
เขียนเมื่อ : 19 ต.ค. 55 11:00:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com