Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

..................... สัมมนาพาทัวร์ ................. เตรียมทัวร์ ..................................................... ติดต่อทีมงาน

อย่างที่เคยเรียนบอกขอรับ
ปีนี้ตั้งแต่ต้นปี แห้วทัวร์มาตลอด
จะไปอินเดีย เยือนทัชมาฮาล ก็แห้ว
เยรูซาเล็ม จะตามทางเดินพระคริสต์สู่ที่ตรึงกางเขน ยิวดันมีเรื่องกะแขก แห้วอีก ลูกทัวร์คนอื่นไม่ยอมไป
จะไปโครเอเชีย ก็แห้ว
มาได้ไปหน่อยนึง นครวัด ก็ยังดีขอรับ

หนึ่งในบริษัทของกระผม ทำธุรกิจเป็นเอเยนซี่ ดูแลตัวแทนจำหน่ายแต่ละประเทศแถบเอเซียอาคเนย์
ทำให้กับบริษัทใหญ่ที่อิตาลี เราเซ็นสัญญากัน บริษัทต่อบริษัท
เป็นคู่ค้ากับฝรั่ง ไม่ใช่เจ้านายลูกน้อง  แต่อย่างไรก็ตาม ลูกค้าคือเจ้านายขอรับ

กระผมรับเป็นเจ้าภาพจัดงานประชุมตัวแทนทั่วโลกที่เมืองไทยมาทุกปี สิบกว่าปีแล้ว
มีโรงแรมห้าดาวเจ้าประจำผูกขาดกันมาตลอด อยู่ใกล้บ้านกระผมเอง
แบบว่าคุ้นเคยกับพนักงานโรงแรมทุกคน  จอดรถหน้าโรงแรม ส่งกุญแจให้พนักงาน
แค่นี้ ไอ่จี๊พ ไอ่บีเอ็มเฒ่าของกระผมก็จอดเด่นเป็นสง่ารออยู่หน้าโรงแรมเลย

ทำมาสิบกว่าปีไม่มีปัญหา
ฝรั่งคนไหนๆพอบอกว่าสัมมนาที่ แบ๊งค่อก ไทยแหลน ไม่มีใครโวย
เวลามาส่วนใหญ่ไม่พาเมียมาด้วย
สัมมนาเสร็จตอนกลางคืน มิสเตอร์ขุนรับหน้าที่ จัดให้ จัดเต็ม แล้วแต่พวกฝรั่งจะว้อนท์

ทำมาสิบกว่าปี ปีที่แล้วน้ำท่วมไปสัมมนาที่มาเลเซีย
กระผมล็อบบี้นายรองเลย ขอเปลี่ยนที่ไปสัมมนาที่อิตาลี่มั่งดี๊
ลูกค้าเอเซียไอน่ะ เลี่ยนแบ๊งค่อกแล้วนะ

นายรองพึมพัม
" จัดที่แบ๊งค่อกมันถูกกว่าจัดที่อิตาลี่สามเท่านะเฟร๊ย มิสเตอร์ขุน "
" สิบกว่าปีแล้ว นานๆจัดทีที่อิตาลี่จะเป็นไรไป ปีถัดไปจัดที่บาหลีก็ได้นี่ ถูกพอๆกะเมืองไทยหง่ะ "
ไม่ใช่อะไร กระผมจะหาเรื่องไปเที่ยว บุโรพุทโธ ด้วย
" เออ แล้วไอจะลองคิดดูก่อน แต่จัดที่ไหนก็สู้แบ๊งค่อกไม่ได้หว่ะ" นายบอก

ปีนี้สรุป จัดสัมมนาที่ โรมครับ
พอคอนเฟิร์มเสร็จ บอกยัยแฉ่งเลย
" ไปคราวนี้กะเที่ยวกี่วันดี "
" ซักเดือนดีไม๊พี่ขุน "
" โอ เลย "

เตรียมแผนการทัวร์เรียบร้อย กะไปเที่ยวสิบกว่าเมืองครับ สามประเทศพอ
ลุยยุโรปใต้

โทรไปถามตัวแทนจำหน่ายเมืองไทย ลูกค้าซี๊ว่าจะไปลุยด้วยกันไม๊
พี่แกมีรายการต่อรอง ขอเป็นสามอาทิตย์
เอา สามอาทิตย์ก็สามอาทิตย์

แผมการทัวร์เลยต้องเปลี่ยน
จากเมืองนึงนอนค้างสองคืน ก็กลายเป็นบางเมืองนอนค้างคืนเดียว
บางเมืองก็ยกเลิกไม่ไป

งานนี้ยัยแฉ่งชวนน้องชายกับครอบครัวน้องชายไปแจมด้วยอีกสี่คน
ให้ไปลุยจากเวนิสลงมาเจอกันที่โรม

จองโรงแรม ตั๋วรถไฟตลอดยันถึงอิตาลีได้เรียบร้อย
ฝั่งฝรั่งเศสจองแล้วมีปัญหา  
ไม่เป็นไร ไปลุ้นเอาข้างหน้า
แผนการทัวร์ลงตัว พิมพ์มาเป็นตารางรายวันแจกกันเลย พร้อมลุยครับ

คราวนี้มาพูดถึงเรื่องการเตรียมตัวเตรียมชุดไปทัวร์ลักษณะนี้

อย่าหาว่าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนเลยนะขอรับ
ถือว่าเล่าสู่กันฟังแล้วกัน เป็นประสบการณ์ตรง

เริ่มจากกระเป๋าเดินทาง

ต้องเล็กและเบาที่สุด  กระเป๋าต้องเป็นแบบมีลูกล้อลากได้ ผ้าใบดีเลิศประเสริฐศรี
เอาเบาๆเข้าไว้ก่อน เพราะทัวร์ลักษณะที่กระผมกะยัยแฉ่งไปกัน เป็น ทัวร์บั๊ว ขอรับ
จะมีหรูห้าดาวก็แค่สามวันสัมนาที่ฝรั่งจ่าย
ที่เหลือนอนโรงแรมสามดาว สองดาวมีก็เอา
ขอโรงแรมที่ติดสถานีรถไฟไว้ก่อน
จะขึ้นรถไฟ รถราง ลากกระเป๋าเบาๆไป คล่องตัวสุดครับ

เสื้อผ้า

ครั้งนี้พลาดเตรียมเสื้อผ้าไปเยอะเกินเหตุ
กางเกงใส่ตัวละห้าวัน ชิวๆครับ เอาไปสามตัวสำหรับยี่สิบวัน เกินพอ
เสื้อเชิ้ร์ต สามสี่ตัวก็เหลือเฟือแล้ว ไม่ต้องกลัวเรื่องยับ เพราะยังไงมันมีเสื้อหนาวทับอยู่ตลอด

ทีเชิร์ต
เยอะหน่อย เอาไปซักเจ็ดแปดตัว ใส่นอนใส่เที่ยว
ถ้าหนาวมาก หนาวน้อย ใส่ทีเชิร์ต ชั้น สอง ชั้น สามชั้น ก็ว่ากันไป

ชุดชั้นใน กางเกงใน
เจ็ดแปดชุด ไม่หนัก ไม่กินที่เท่าไหร่

ถุงเท้า
สำคัญมากครับ เอาไปซักสิบคู่สำหรับยี่สิบวัน

เสื้อหนาว
เลือกเสื้อหนาวที่กันฝนได้ มีฮู๊ดคลุมหัวได้ยิ่งดี
เจอหนาวแล้วฝนตก อย่าให้พูดเลยครับ

หมวก ถุงมือ ผ้าพันคอ ควรติดไปบ้าง

รองเท้า
ควรเป็นรองเท้าชนิดเดินลุย เบา และข้อสำคัญ ต้องกันน้ำ
ไอ่คู่โปรดกระผม ยี่ห้อ HI Tech ซื้อมาสี่หรือห้าพันก็ไม่รู้ สุดยอดขอรับ
กันน้ำ รับใช้ดีเยี่ยม  แต่งานนี้พอจะไป มันดันอ้าปาก พื้นหลุด
จะซื้อคู่ใหม่ ยัยแฉ่งบอกว่าแพง พากระผมไปซื้อรองเท้าแบบใส่จ๊อคกิ้ง เบาสบายใส่เดินดีเยี่ยม
แต่งานนี้พอเจอเดินลุยฝน น้ำเข้ารองเท้า ไม่จืดครับ

เสื้อผ้า
เมื่อพักที่ไหนที่มีสองคืนขึ้น ซักเลยครับ ใช้สบู่หรือแชมพูก็ได้
ถุงเท้า ถ้าจะซักกันจริง ซักแล้วเอาไดร์เป่าผมเป่า ทิ้งไว้คืนก็แห้งแล้วครับ

เคนไปลุยกันกะยัยแฉ่ง สองคนลากกระเป๋าใบเดียว ล่อไปครึ่งยุโรป

งานนี้มากันแปดคน อะไรๆคงไม่คล่องตัวเหมือนสองคนขอรับ
แต่ไปงานนี้ สนุกครับ มันสส์สุดๆ  โหด มันส์ ฮา

พรุ่งนี้ค่อยเริ่มเล่าขอรับ
ตอนนี้เครื่องแค่เพิ่งขึ้นจากสุวรรณภูมิเอง

จากคุณ : ท่านขุนเดชา
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 55 18:02:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com