Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์ประสบการณ์...ที่เขาบอกทำบุญกับอะไรไว้ มันจะได้สิ่งนั้น ผมว่ามันจริงเลยนะ ติดต่อทีมงาน

ผู้ใหญ่เคยบอก บริจาคน้ำ ตายไปก็จะได้กินน้ำ บริจาคข้าว ตายไปก็จะได้กินข้าว

เมื่อ2เดือนก่อน ชีวิตผมค่อนข้างตกต่ำมาก กำลังจะพัง เลยเดินไปกินกาแฟที่ร้านหนึ่ง คิดแก้ปัญหา อย่างกำลังหมดอาลัยตายอยาก

อยู่ๆโต๊ะข้างๆมาสะกิด...ใช่พี่ใช่มั้ยครับ ? เราก็หันไป แต่จำเขาไม่ได้ !! เขาก็บอกเขาไงที่ผมเคยช่วยไว้ตอนเรียนมหาลัย!! เขาดีใจมากที่ได้เจอกับผม!!

พอคุยสักพักก็ร้องอ๋อ!! นึกได้ แต่ผ่านมาหลายสิบปีแล้ว รุ่นน้องตอนเรียนมหาลัย สมัยก่อนตอนวัยรุ่น ผมเป็นลูกของคนชั้นกลาง พอมีจะกินดีอยู่ แต่ไอ้น้องคนนี้เป็นลูกคนจน พอเอ็นติด พ่อแม่น้องคนนี้ถึงกับร้องไห้ เพราะไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนส่งลูกเรียน สามารถส่งลูกแค่เดือนละ 200 บาท เท่านั้น

แต่ผมสนิทกับน้องคนนี้ เลยรู้สึกสงสาร พ่อแม่ผมก็ส่งมาให้เรียนเดือนละหลายพันอยู่ เลยแบ่งปันแต่ละเดือนให้น้องคนนี้ใช้ด้วย จนเขาจบการศึกษาและได้ทำงาน โดยไม่ได้คิดอะไรมากมาย ทำไปเพราะสงสารเพราะเห็นเขานิสัยดีตั้งใจเรียน พอจบไปก็ลืมๆกันไปไม่ได้ติดต่อกันเลยหลายสิบปี

พอมาเจอกันวันนี้ วันที่ผมตกต่ำที่สุด คิดจนปวดหัวแก้ปัญหาไม่ตก กำลังจะตายอยู่แล้ว อยู่ๆมาเจอเขาที่ร้านกาแฟ นั่งคุยกันต่างฝ่ายก็ระบายชีวิตที่ผ่านมาให้กันฟัง หลังจากจบเขาเองประสบความสำเร็จเป็นเจ้าของบริษัทใหญ่ค่อนข้างรวย เขาเลยขอหยิบยื่นความช่วยเหลือมาให้ผม

ผมเลยรอดตายอย่างหวุดหวิด อย่างไม่เคยคิดมาก่อน ณ บัดนั้น!!

จากคุณ : แหวกเมฆเห็นตะวัน
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 55 20:08:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com