Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุยกันวันอาทิตย์ ติดต่อทีมงาน

คุยกันวันอาทิตย์

ตามประสาคนอยากคุย หรือคนชอบคุย หรือคนขี้คุย

แม้หูจะตึงก็หาทางคุยด้วยตัวหนังสือ พิมพ์คอมพ์จนปวดอะไรต่ออะไรไปทั่วทั้งตัว
เพื่อนบอกให้พัก  ก็คิดว่าจะวางกระทู้วันเว้นวัน

ยังไม่ทันจะเว้น ก็เกิดความอยากจะคุยกับเพื่อนขึ้นมาอีก

เมื่อวานตอบกระทู้ เก็บตกตอนท้ายว่า

ความคิดเห็นที่ 27    

ขอบคุณเพื่อนทุกท่านที่ยินดีแสดงความเก๋ากึ๊ก ออกมาอวดกันอย่างน่าสนุกครับ
ผมคงจะหัดกินเหล้าทีหลังครูแจ๋วหลายปี อาจารย์ของผมจึงมียศร้อยเอกครับ

สถานที่ ๆ ครูแจ๋วเล่า และเพื่อน ๆ ขยายความนั้น ผมก็รู้จักหล่ายแห่ง
ส่วนใหญ่เป็นการอ่านหนังสือ เพราะในวัยหนุ่มฉกรรจ์นั้น ขัดสนเงืนทองมาก
และเพื่อนรุ่นพี่ ๆ ที่อุปการะ ก็ไม่ใช่นักเที่ยว กินแต่เหล้าอย่างเดียว
ผมก็เลยติดนิสัยนั้นมาด้วย

พอพ้นจากการฝึกทหาร เป็นนายสิบเสมียน ก็มีงานพิเศษที่ ททบ.๕
ไม่มีเวลาเลยครับ แม้แต่จะกินเหล้าก็ต้องรีบ ๆ กิน พอให้เครื่องเดินไม่สะดุดเท่านั้น

ครั้นโตเป็นผู้ใหญ่ทั้งตำแหน่งหน้าที่และวัยวุฒิ ก็ไม่มีเพื่อนนักเที่ยวแล้วครับ
จึงไม่มีเรื่องพันหยั่งงั้นมาเล่าครับ

ขอบคูณทุกท่าน  ทั้งที่อ่าน ที่ออกความเห็น ทั้งที่มาขัดคอ และทั้งที่ให้กี๊ฟด้วยครับ.

จากคุณ : เจียวต้าย    
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 55 20:14:23  

คุณครูตุ๊ก็เข้ามาเห็นด้วย

ความคิดเห็นที่ 28    

เห็นด้วยที่คุณลุง  ตอบรวมแบบนี้นะคะ
โดยเฉพาะในช่วงที่สุขภาพยังไม่แข็งแรง
จะได้ไม่ล้ากับการพิมพ์มากจนเกินไปค่ะ.

จากคุณ : ทุ่งทอตะวัน  
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 55 20:19:31  
ถูกใจ : กิ่งกาฝาก

ก็รำพึงต่อ

ความคิดเห็นที่ 29    

ตอนนี้ผมล้าจริง ๆ ไม่ใช่อย่างที่เขียนว่า อ่อนล้าแต่ไม่อ่อนแรงครับ

เมื่อเช้าออกไปใส่บาตรเจอเพื่อนในซอยอายุอ่อนกว่า ๖ ปี
เพิ่อนรุ่นเดียวกับเขาตายไปหลายคนแล้ว

ตัวเขาเดิมขับแท็กซี่ แล้วต่อมาเปิดขายโจ๊กที่บ้าน
ต่อมาภรรยาตายไปด้วยโรคเบาหวาน เขาก็คงขี้เกียจ พอมีกินมีใช้แล้ว
ก็เลิกขายโจ๊ก มีหน้าที่ขับรถไปส่งหลานตั้งแค่อนุบาลจนเป็นสาวแล้ว

กลับมาบ้านก็นั่งเก้าอี้หน้าบ้าน ซึ่งเป็นห้องแถวริมซอยกลาง
มองดูผู้คนที่ปฏิบัติชีวิตประจำวัน ใครที่เป็นคนเก่าสวนอ้อย ก็เข้ามาทักทายพูดคุยกัน
ไม่เคยเห็นเขาเดินไปไหนมาไหนเลย

วันนี้ผมเดินเข้าไปทักทายและคุยกัยเขา แทนที่จะยิ้มให้กันและผ่านเลยไปอย่างเคย
คำถามตามสูตรก็ว่าพี่สบายดีหรือ แถมว่ายังแจ๋ว ยกหัวแม่มือขึ้นด้วย
ก็บอกเขาตามจริงว่า มันไม่ค่อยไหวเหมือนก่อนแล้ว
เขาบอกว่ามันเป็นธรรมดา ผมก็ว่าถูกต้อง แม้จะทำได้เหมือนเดิม แต่ก็เหนื่อยกว่าเดิม

แล้วก็บอกว่า ถ้าเห็นหายไปหลายวันก็ถามไถ่ชาวบ้านหรือเดินไปดูกันบ้าง
เขาบอก...โอ๊ย...พี่ยังไม่เป็นไรหรอก

ผมจึงบอกว่า เผื่อจะนั่งอยู่ที่บ้านเฉย ๆ บ้างไงล่ะ

ขออาศัยคุยกับครูตุ๊ แทนการตั้งกระทู้นะครับ.

เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 55 08:14:56  

พอเวลาล่วงไปเพียง ๔๕ นาทีก็นึกขึ้นมาได้ว่า
ไม่ต้องตั้งกระทู้ แค่หาเรื่องคุยกับเพื่อนก็ได้

จึงยกเอาข้อความข้างบนมาวางในกระทู้ที่คิดขึ้นใหม่

ชื่อ      คุยกันวันอาทิตย์

ขอเชิญเพื่อน ๆ เข้ามาคุยเรื่องอะไรก็ได้ กับใครก็ได้
ว่าเรื่อยไปจนกว่าจะหมดเรื่องคุย..........เชืญครับ.

เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 55 09:12:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com