CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

อยากทราบอัตราส่วนของการให้ปุ๋ยน้ำกับปุ๋ยเกร็ดละลายน้ำค่ะ

ไม่แน่ใจว่าตั้งห้วข้อถูกหรือเปล่า แต่แบบว่าอยากทราบการเทียบมาตราของการให้ปุ๋ยที่อยู่ข้างซอง อย่างเป็นปุ๋ยน้ำก็พอจะมีที่ตวง แต่ในกรณีที่เป็นปุ๋ยเกร็ด ที่ข้างซองบอกว่าใช้ 15 กรัมต่อน้ำ 20 ลิตร คือถ้าเทียบกับช้อนชาได้ก็จะดี ค่ะ เพราะน้องแหม่มที่ใช้อยู่ ครึ่งช้อนชาต่อน้ำ 1 ลิตร ไม่ทราบอ่อนไป หรือมากไปหรือเปล่า แบบว่าเคยเห็นกระทู้ที่มีคนเคยถามแล้ว แต่ตอนนั้นยังมือใหม่ก็ไม่ได้บันทึกไว้ ถ้าใครพอจะทราบ ก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ ถามเรื่องปุ๋ยแล้วต่อนิดหนึ่งเรื่องยาฆ่าแมลงค่ะว่ากรณียาฆ่าเชื้อราจำเป็นไหมว่าต้องให้อาทิตย์ละครั้ง ยาฆ่าแมลงจำเป็นไหมที่ต้องฉีดอาทิตย์ละครั้ง ที่ฉีดเพื่อป้องกันใช่หรือไม่ค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : น้องแหม่ม - [ 29 มี.ค. 49 12:49:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป