CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

[How to] แก๊งส์แมว มาแล้วครับ

**** ประกาศ ขอโทษนักเรียนทุกท่านที่เข้ามาเซฟกระทู้และทำการถักไปแล้ว
    **** คือว่าผมลง pattern ขาดไป 1 แถว ในส่วนของการถักลำตัว คือแถวที่ 7 (คห ที่ 6 )
    **** เดี๋ยวผมจะเพิ่มคะแนนให้เป็นพิเศษทำหรับนักเรียนที่ได้ถักไปแล้วให้ครับ

มาแล้วครับ แก๊งส์แมวตามคำขอ
    จากการแนะนำวิธี และขั้นตอนการถักหมีครั้งที่แล้ว ดูโดยรวมจากผลงานที่เพื่อนๆ
    ส่งกันเข้ามาค่อนข้างดีเลยที่เดียวครับ แล้วก็ได้เห็นปัญหาหลายๆอย่างที่แต่ละคนเจอ
    จึงขอนำวิธีแก้ปัญหาหลักๆมา เสริมตรงนี้นิดหน่อยก่อนลงมือถักเจ้าเหมียวก่อนนะครับ

1. ทำไมน้องหมีของหนูถึงได้บูดๆ เบี้ยวๆ หัวโตบ้าง แขนลีบบ้าง ขาใหญ่บ้าง?
     ปัญหาเปล่านี้จะหมดไป....วันนี้ผมขอเสนอ แอ๊บโด้...ดึงโซ่ขึ้นมาอีกนิด เพียงทำทุกครั้ง
     ที่เราถัก ดูจากรูปได้เลยครับ เลข1 คือโซ่แรกที่อยู่ติดเข็มเสมอ พยายามให้ได้ขนาดโซ่
     ที่ไม่ใหญ่จนทำให้หลวมเกินไป หรือว่าเล็กจนเวลาเกี่ยวไหมผ่านโซ่ทำได้ยากลำบาก
      หมายเลข2 คือโซ่ที่เราเกี่ยวไหมขึ้นมาครั้งแรกเพื่อที่จะทำการถักแบบ X ต้องพยายาม
      ดึงขึ้นมาด้วยทุกครั้งประมาณ 4-5 มิล หรือให้ได้ระยะที่พอเหมาะ (*** ตรงนี้สำคัญ
      มากครับเพราะปัญหาต่างๆส่วนใหญ่ในข้อนี้ เกิดจากขึ้นตอนการดึงไหมขึ้นมานี่แหละครับ)
      พยายามดึงไหมให้ได้สม่ำเสมออย่างนี้ตลอดไปจนจบชิ้นงาน ไม่ว่าจะเป็นการถักแบบ
      X  W  หรือ M ก็ตาม แล้วซาร่า...ก็จบพบว่าน้องหมีจะสมส่วนได้อย่างเหลือเชื่อ

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ค. 49 09:24:49

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ค. 49 17:47:06

จากคุณ : fozzil - [ 27 ก.ค. 49 17:46:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com