CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

T_T ฮือ...น้องแมวเป็นโรคไต ต้องดูแลยังไงคะ...ใครทราบช่วยที

เมื่อไม่กี่เดือนนี้เราเพิ่งรู้ว่า เพื่อนรักสามสีที่อยู่กับเรามาเกือบสิบปีเป็นโรคไตค่ะ เราไม่ทราบราบละเอียดมากนักเพราะแม่เป็นคนพาไปหาหมอ เค้าให้แมวเรานอนที่โรงพยาบาลแล้วก็ให้สารอาหารทางน้ำเกลือผ่านเส้นเลือด (เท่าที่ทราบจากแม่) พอเรากลับมาบ้านหมอก็บอกให้รับกลับบ้าน แต่เราไม่ทราบเลยว่าจะต้องดูแลยังไง เราพอรู้ว่าคงรักษาไม่หายเพราะเค้าอายุมากแล้ว แต่ถ้ามีวิธีดูแลที่จะทำให้เค้าสบายที่สุด ในช่วงที่มีชีวิตอยู่ เราก็อยากทำให้ค่ะ เค้าอายุ 10 ขวบ เพศเมีย น้ำหนักลดลงมามาก ๆ จาก 4 กก. ตอนนี้เหลือแค่เกือบ ๆ 2 กก. เท่านั้นเนื่องจากเค้าไม่ทานอาหารเลยค่ะ เรากับแม่ก็ไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่พยายามป้อนอาหารเจลแล้วก็น้ำสะอาด บางครั้งเค้าก็อาเจียนออกมา แม่เราทนไม่ไหวป้อนไปร้องไห้ไป T_Tรบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : ตุ้มเม้ง - [ 2 ส.ค. 49 14:49:33 A:203.172.109.253 X: TicketID:116886 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com