Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พืชมีพิษและผักที่ไม่ควรทานคะ

คือว่าหนูมิ้นต์ว่างอีกแล้วคะ เลยอยากมาบอกอะคะว่าอะไรที่ควร เอาไปห่างๆๆลูกๆๆเราหรือเอาลูกๆๆไปห่างๆๆอะคะ ไม่ควรทานนะจ๊ะ หนูๆๆ
    1ว่านหางจรเข้คะ
    2.ปรงคะ
    3.สาวน้อยปะแป้งคะ
    4แพงพวย
    5.ผักบุ้งไทยที่ใส่ส้มตำคะยางมันเยอะคะ
    6.ต้นบอน
    7.มันแกว
    8.มันสำปะหลัง
    9.โป๊ยเซียน
    10.พลับพรึง
    11.ต้นพลูฉีกคะ นี่คือรายชื่อพืชมีพิษนะคะ

ต่อไปเปง อาหารที่ควรหลีกหรือให้ได้แต่น้อยๆๆคะ

1 โหระพา แมงลัก บร๊อคโครี่ ให้ได้แต่อย่ามากคะ เพราะแคลเซี่ยมสูง อาจทำให้เปง นิ่วได้นะคะ
    2 แตงโมคะ น้ำเยอะอาจทำให้ท้องเสียคะ
    3 มะเขือเทศ น้ำเยอะอาจทำให้ท้องเสียเช่นกัน
    4 ผักกาดแก้ว
    5กระหล่ำปลี เพราะจะทำให้เกิดแก๊สในท้องคะ
    5ผักบุ้งไทย ยางเยอะมั๊กๆๆคะ
    6เงาะ มียางคะ
    7ทุเรียน หวานและให้พลังงานสูงเกินความจำเป็นคะ
    8 อาโวคาโด ให้พลังงานสูงเกินไปคะ
    9แตงกวาแตงร้าน น้ำเยอะอาจทำให้ท้องเสียคะ
    10มันฝรั่งดิบ
    11มะนาวและผลไม้ลดเปรี้ยวคะ

ต้องขออภัยหากเพื่อนๆๆพี่ๆๆคนใดที่อาจจะทราบแล้วนะคะ หนูคิดว่าอาจเปงประโยชน์สำหรับพ่อต่ายแม่ต่ายมือใหม่คะ กันไว้ดีก่าแก้ สำหรับน้องต่าย นะคะ

แก้ไขเมื่อ 13 ก.พ. 50 10:40:22

จากคุณ : แม่กระต่าย - [ 12 ก.พ. 50 19:15:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom