Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การฝึกกระต่ายให้ขับถ่ายเป็นที่

สวัสดีค่ะทุกๆคน

กระทู้ฝึกกระต่ายเข้าห้องน้ำหายไปแล้ว ก็มีสมาชิกถามอยู่บ้างเรื่องจะฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำได้ยังไง เรามาช่วยกันเสนอและแนะนำเพื่อนๆกันเถอะค่ะ

***เรื่องขับถ่าย ต้องฝึกให้เค้าจำให้ได้ค่ะว่าเค้าต้องขับถ่ายที่ไหน ถ้าให้ขับถ่ายในกรงก็ต้องเอากลิ่นฉี่กับอึไปวางไว้ที่ๆต้องการ บางท่านก็ขังไว้ในกรงอยู่หลายวันเพื่อให้คุ้น ทรมานหน่อยแต่ต้องใจแข็งค่ะ

หรือถ้าไม่ได้ขังไว้ เมื่อใดที่เค้าเริ่มจะปล่อยเรี่ยราด (เวลาฉี่จะแอ่นตูดหางชี้เด่) ให้รีบอุ้มเค้า(ส่วนมากถ้าโดนอุ้มแล้วฉี่จะหด)ไปยังที่ๆเราต้องการให้ขับถ่ายเลยค่ะ

ถ้าเลี้ยงแบบปล่อย ให้ลองสังเกตว่าเค้าชอบไปฉี่ตรงไหนก็ให้เอาห้องน้ำไปวางไว้ตรงนั้นค่ะ (ถ้าเค้าชอบไปฉี่ที่ๆเราไม่ต้องการ ต้องรีบเช็ดให้เกลี้ยงสุดๆไม่ให้มีกลิ่นฉี่เหลืออยู่เลย) กระต่ายมักจะใช้จมูกดมหากลิ่นน่ะค่ะ

บางทีก็จะมีที่ขับถ่ายมากกว่า 1 ที่นะคะ เพื่อความเป็นอิสระมากขึ้นของเค้า การฝึกให้เข้าห้องน้ำนี่ต้องอดทนมากๆค่ะ ต้องสังเกตอยู่เสมอและต้องทำบ่อยๆๆๆๆๆ กระต่ายจะจำได้แล้วจะเข้าที่เข้าทางเองนะคะ

ถ้าเลี้ยงไว้มากกว่า 1 ตัว ถ้าตัวใดเริ่มทำเป็นแล้วอีกตัวจะเลียนแบบทำด้วยเหมือนกัน ถ้าไม่เลียนแบบก็ต้องฝึกอยู่ดี เอาใจช่วยทุกคนนะคะ***

--- ถ้าฝึกได้แล้ว ส่วนมากกระต่ายจะฉี่เป็นที่มากกว่าอึค่ะ พวกเค้ายังคงอึมีเรี่ยราดที่อื่นอยู่บ้าง ก็ไม่ต้องกังวลนะคะ บางทีมันก็คาอยู่ที่ก้นแล้วหลุดออกมา หรือเมื่อกระต่ายโตขึ้นก็มักจะหาอาณาเขตโดยการหย่อนระเบิดอึนี้เอาไว้ตามจุดต่างๆ เราก็คอยตามเก็บนะคะ---

***อันนี้เป็นประสบการณ์จากการเลี้ยงของเราเองน่ะค่ะ ได้คำแนะนำจากหลายคน และจากในเน็ตด้วย ใครมีวิธีอื่นๆบ้างช่วยเสนอกันมานะคะ***
    .
    .
    .
    ใครมีรูปห้องน้ำแบบต่างๆ หรือแบบดัดแปลง มาช่วยกันโพสต์ให้ดูเพื่อเป็นการประยุกต์ใช้นะคะ เรามาโชว์ห้องน้ำกันอีกทีนะคะ

จากคุณ : แดงเร็กเก้บาร์ - [ 20 มี.ค. 50 16:32:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom