Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอแจ้งเรื่องกล่องดำ และรวบรวมความคิดเห็น

จากกระทู้ป้าเหมียวก่อนนะ
    ชี้แจงเรื่องกระทู้ป้าเหมียว อาจเกิดการตกหล่นได้ ผมก็คิดว่าผมทำไปแล้ว แต่ไม่ได้เช็คซ้ำอีกครั้ง ส่วนกระทู้นี้เพิ่งตั้งเมื่อวาน เวลาที่ผมจะทำก็คือช่วงหัวค่ำหน่อย บางวันก็ว่างบางวันก็ไม่ว่าง ก็เกิดการล่าช้าขึ้นได้ และผมก็ไม่ได้มองข้าม แต่มองแล้วตาลายกระทู้ไม่ได้มี 10-20 กระทู้ ยังไงถ้ากระทู้ไหนน่าสนใจ ก็ช่วยแจ้งทางหลังไมค์มาด้วยก็แล้วกัน

หนึ่งในวัตถุประสงค์ของกล่องดำ ก็คือต้องการลดการตั้งกระทู้ซ้ำซ้อน ก็มีปัญหาเหมือนหลายๆห้อง คือไม่มีคนอ่านหรือหาจากของเก่าก่อน มาถึงก็ตั้งกระทู้เลย ทำให้กระทู้ในหน้าหลักตกกันเร็ว

ส่วนกระทู้เก่าๆ ผมบอกเลยว่า ตอนนี้ผมตัดสินใจคนเดียว แล้วก็ดูจากที่คนอื่นแนะนำมาให้ด้วย ส่วนหลักเกณฑ์ที่ใช้พิจารณา นอกเหนือจากกิจกรรมที่เกี่ยวกับเรือนจะเอาขึ้นทุกกระทู้แล้ว ก็จะเน้นพวกเรื่องโรคต่างๆ ความรู้ทั่วไปเรื่องกล้วยไม้ ที่คิดว่าจะมีคนถามบ่อยๆ

สำหรับกระทู้ดินถุง สำหรับมือเก่าที่รู้อยู่แล้ว มันอาจไม่สำคัญหรอกครับ ให้ลองคิดในมุมของมือใหม่ที่หัดเลี้ยงสิครับ

กระทู้ในเรือนนี่ก็เยอะ ยังไงก็ช่วยแจ้งมากันหลังไมค์ได้ครับ แล้วช่วย copy link ส่งให้ด้วยนะครับ แต่อยากให้มั่นใจด้วยว่า นำขึ้นแล้วกระทู้นั้นจะถูกใจทุกคน

การทำกล่องดำ มีข้อจำกัด ซึ่งผมเขียนไปในกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J5311255/J5311255.html
    ซึ่งถ้าต้องการทำกล่องดำให้มีกระทู้เยอะๆ ก็ต้องแลกโดยการเสียสละที่สำหรับโพสกระทู้นะครับ

คำถามนะครับ
    1. การที่ผมพิจารณาคนเดียว ผมว่ามันก็อาจมีการหลุดได้ หรืออาจมีคนไม่เห็นด้วยได้ แต่ผมเองสามารถ update ได้เรื่อยๆ นี่คือข้อดี ถึงผมจะจำกัดเวลาทำไว้คือช่วงหัวค่ำ กับเช้าวันหยุดที่จะควานหากระทู้ในคลังกระทู้

ทีนี้ ถ้าเราจะเปลี่ยนหลักเกณฑ์ดีไม๊ ตั้งเป็นคณะกรรมการขึ้นมา แล้วประชุมกันอาทิตย์ละหน หรือเดือนละหน ว่ากระทู้ไหนควรนำขึ้นหรือไม่ควรนำขึ้น จะได้ตัดปัญหาว่า กระทู้นี้มีคนแนะนำ แต่อีกคนอาจเห็นว่าไม่มีประโยชน์
          1.1 ตั้งกรรมการคัดกรองกระทู้สำหรับกล่องดำดีไหม
          1.2 ถ้าตั้งแล้ว แต่ถ้ายังมีคนไม่เห็นด้วยกับคณะกรรมการ จะทำอย่างไร
          1.3 ใครจะเป็นกรรมการบ้าง
          ซึ่งผมเห็นด้วยนะ ถึงเวลาประชุมเสร็จ ส่งอีเมล์ให้ผม ผมก็เอาขึ้นให้ ก็เท่านั้นเอง

2. ควรจัดโหวตหรือป่าว ว่าจะให้ link ในกล่องดำเยอะขึ้น แล้วเนื้อที่ตั้งกระทู้ลดลง คือจำนวนกระทู้ในหน้าหลักของเรือนกล้วยไม้ จะลดจำนวนลง หรือจะให้จำกัดจำนวน link เพื่อให้กระทู้ในหน้าหลัก ยังคงเยอะอยู่

จากคุณ : Rath - [ 19 เม.ย. 50 08:24:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom