Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กลับมาขอคำแนะนำ(แซวเจ็บๆ)อีกครั้งครับ

เนื่องจากที่ได้ตั้งกระทู้ขอคำแนะนำสถานที่ซื้อน้องต่ายไปแล้วครั้งนึง  เลยไปตระเวนหาตามที่แนะนำกัน  ที่นานาเพ็ทช๊อปตอนนี้ลูกกระต่ายหมดแล้วเหลือแต่วู๊ดดี้ทอย อายุ8เดือน ก็เลยไปที่สวมลุมไนท์อีกครั้ง คราวนี้สงสัยผมจะไปผิดเวลา ร้านปิดกันตูม (ไม่บอกเวลาเด๊วโดนแซวอีก-*- ) ร้านแรก bunny paradiso ปิดครับ แต่ร้านถัดมาติดๆกัน เปิด เดินเข้าไปดู ก็มีแต่กระต่ายดูท่าทางโตๆกันแล้วทั้งนั้น เลยแห้วตามระเบียบ หลังจากแห้วติดๆกัน ก็เลยมุมานะเข้าไปใหญ่ search หาตาม web แหล่งข้อมูลต่างๆ จนกระทั่งไปเจอเข้ากับฟาร์ม KB rabbit range ของคุณบาส มีมินิลอปน้อยๆหาบ้านอยู่4ตัว  1ใน4ตัวนั้นมีคนจองแล้ว มองไปมองมา ไปเตะตาอยู่ตัวนึง เลยโทรไปสอบถาม และขอรูปอีกซักหน่อย ยิ่งดูก็ยิ่งชอบเข้าไปใหญ่เลยตัดสินใจ น้องต่านิแหละที่ป๊าตามหา  ก็เลยนัดแนะไปรับวันเสาร์นี้ แต่เนื่องจากกระผมยังไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย เลยคิดว่าวันเสาร์จะไปเดิน เจเจ ก่อนเพื่อซื้อข้าวของเครื่องใช้สำหรับน้องต่ายต่างๆรวมไปถึงอาหารการกิน เลยอยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่น้องๆสมาชิกครับว่านอกเหนือจากที่ผม list ไว้ ขาดตกบกพร่องอะไรอบ้างครับ

1. กรง  ยังไม่ทราบขนาดแบบกรงและราคา ใครพอแนะนำว่าขนาดเท่าไหร่ดีจะได้ไม่สิ้นเปลืองเกินไป แล้วต้องแบบไหน เห็นที่เคยอ่านข้อมูลมาเค้าบอกว่าแบบพื้นทึบดีกว่า
    2.กระบอกน้ำ  อันนี้ชัวร์คงซื้อพร้อมกันกับอุปกรณ์อื่นจะได้ลดได้เยอะๆ
    3.ชามข้าว  อันนี้ได้แหล่งแล้ว ตรงถนนรอบเจเจเคยเห็นขายอยู่ตรึมเลยถูกด้วย เป็นพวกกระเบื้องหรือดินเผาไม่แน่ใจ
    4.อาหารเม็ด  เนื่องจากแอบดูกระทู้ในนี้ตั้งนาน เลยได้ข้อสรุปว่า กระต่ายไม่ได้ชอบอาหารยี่ห้อนั้นๆเหมือนกันทุกตัว เลยคิดว่าจะลองซื้อมาให้น้องต่ายกินก่อน(เผื่อเจ๊แกเลือกกิน) คิดว่าจะซื้อของยี่ห้อ Britter Bunny ถุงสีฟ้า น้องต่ายผมอายุ2เดือนพอดีครับ ทานยี่ห้อนี้ได้หรือยัง เหมาะกับอายุแล้วหรือเปล่า หรือมียี่ห้ออื่นแนะนำก็ได้ครับ
    5.หญ้า  อันนี้ซิกำลังคิดว่า หลักๆเลยต้อง อัลฟาฟ่าแน่นอน ราคาขายอยู่ที่เท่าไหร่ไม่ทราบ แล้วเก็บได้นานหรือเปล่า สามารถซื้อตุนได้มั๊ย ต้องเก็บอย่างไร ขอสงสัยนอกเรื่องนิดนึงว่า อัลฟาฟ่ากับแพงโกล่า ประโยชน์ที่ได้รับต่างกันมากหรือเปล่าครับ แล้วราคาต่างกันมากหรือเปล่า
    6.รางใส่หญ้า  น่าจะซื้อได้พร้อมกรง
    7.แปรง  มินิลอปนิต้องใช้แปรงปะคับ รู้สึกว่าขนสั้นนิ - -''
    8.ก้อนเกลือแร่  คงซื้อพร้อมกรงกับอาหาร
    9.คอก  อันนี้สำคัญพอๆกะกรง เจอกระทู้นึงเรื่องคอกที่บอกว่า 6ด้าน ราคา6ร้อยบาท พับได้ มีอะไรแนะนำเพิ่มหรือเปล่าครับ
    10.ห้องน้ำ  คาดว่าจะเป็นทีรองแก้วละครับ  ฮอตฮิตในพันทิพย์เหลือเกิน ส่วนที่รองคงเป็นแผ่นซึมซับที่อ่านเจอจากกระทู้ในนี้(อีกเหมือนกัน)

นอกเหนือจากนี้ก็คงเป็นบ้านเล็กๆไว้เข้าไปนอก กับของเล่นต่างๆ

เพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยว่ามีอะไรขาดตกบกพร่องหรือต้องอะไรยังไงเพิ่มเติม อีกบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ  แล้วจะนำมาเป็นสมาชิกในบ้านโพรงกระต่ายอีกตัวครับ

จากคุณ : ปุ๊กปิ๊กฮับ - [ 27 เม.ย. 50 10:01:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom