Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สวัสดีค่ะสมาชิกงาน Patchwork & quilt ขอฝากใจไว้กับงาน Patchwork & quilt ด้วยคนนะคะ

สวัสดีค่ะ  สมาชิกงาน Patchwork & quilt  ทุกๆ ท่าน  ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่  เป็นเพื่อน  เป็นพี่  เป็นน้อง ด้วยคนนะคะ  ชื่อ ธันย์ ค่ะ  

สนใจงานด้านนี้มานานแล้วค่ะ  เมื่อก่อนไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไร  เห็นแต่คุณแม่ชอบเอาเศษผ้ามาเย็บต่อๆ กันเป็นผ้าห่ม ทำโย..โย่ เป็นผ้าคลุมเตียงบ้าง  ตอนนั้นยังไม่ค่อยสนใจค่ะ  แต่พอเห็นหนังสือ  เห็นงานแต่งบ้านสวยๆ เลือกลายผ้าสวยๆ มาทำก็เกิดความสนใจค่ะ  แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง  ทำให้ลืมๆ ไปสักพักค่ะ

กลับมาได้แรงบันดาลใจอีกครั้งก็จากผลงานสวยๆ ของเพื่อนๆ และเกร็ดความรู้ที่ได้นำมาแบ่งปันกันนั่นแหละค่ะ  ก็เลยเริ่มมาค่อยๆ อ่านสะสมความรู้ไปเรื่อยๆ  และก็เริ่มซื้อผ้า..หาอุปกรณ์มาสะสมค่ะ...1 เดือนผ่านไป..หมดเงินไปหลายเหมือนกัน  แต่ว่าหาหนังแบบสวยๆ จากญี่ปุ่นยากจังเลยค่ะที่นี่   เห็นของคุณออมสวยๆ ทั้งนั้นเลย  หนังสือที่ธันย์มีก็หาซื้อใกล้ๆ บ้าน(อเมริกา) ก็ไม่ค่อยจะมีฮาวทูสำหรับมือใหม่ด้วยสิคะ  แต่ก็อดใจซื้อเก็บไว้ไม่ไหว  สีสวยดีน่ะค่ะ  ไว้แล้วธันย์จะมารีวิวหนังสือจากทางอเมริกาแบ่งปันไอเดียกะเพื่อนๆ นะคะ...

และก็เริ่มจากทำกระเป๋าสะพายก่อนเลย  เพราะว่าน้องสาวเข้ามาเรียนต่อมหาวิทยาลัยที่กทม. ก็เลยได้แรงบันดาลใจว่าทำย่าม  หรือกระเป๋าสะพาย  จะได้มุทำให้เสร็จ  และส่งไปให้เค้าใช้ไงคะ  แต่ก็ยากเหมือนกันค่ะ...เพราะไม่มีแพทเทิร์นอะไรเลยค่ะ  กะขนาดกระเป๋าเอง  นั่งเย็บด้านในและนอก  ก็เหมือนนั่งทางในเลยค่ะ...ได้รูปความรู้จากในห้องนี้ช่วยด้วยค่ะ...สุดท้ายเกือบตกม้า..ตายตอนติดซิป ...ซิปก็สั้นไปอีก.. ไปหยิบกระเป๋าสะพายดัวเองมานั่งดู..ก็ไม่มีซิปที่แยกได้แบบเค้าอีก  ทุลักทุเลเชียวค่ะ...กระเป๋าใบแรก...เบี้ยวๆ อย่างที่เห็นนี่แหละค่ะ

โพสรูปให้ดู..ขอคะแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะคะ..เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน  คุณแนนนี่  คุณออม  คุณแป๊ปซี่ (พยายามหาวิธีการติดซิปที่คุณโพสไว้แต่เปิดกระทู้ไม่ได้ค่ะ).. และเพื่อนสมาชิกทุกๆ คน  เป็นการแนะนำตัวที่ยาวสักหน่อยนะคะ...มีข้อชี้แนะยินดีรับคำติชมค่ะ...

แก้ไขเมื่อ 26 มิ.ย. 50 09:40:08

จากคุณ : dreamon - [ วันต่อต้านยาเสพติดโลก 09:33:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom