Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความช่วยเหลือ วิธีเย็บผ้าม่านแบบจับจีบครับ

บ้านใหม่ผมมีหน้าต่าง 12 บานแบบเป็นอลูมิเนียม มันไม่มาตรฐานเลยหาซื้อผ้าม่านสำเร็จรูปไม่ได้

ตอนนี้เลยได้แค่ซื้อราวไม้แบบมีห่วงวงกลมสำหรับติดตะขอเกี่ยวมาติดไว้ก่อนครบทุกบ้าน

หน้าต่าง กว้าง 147 - 148 ซม. ยาว 170 ซม.

ไปจ้างทำก็แพงมากครับ หลายหมื่นเลยครับ

เลยคิดกับคนที่บ้านว่าถ้าว่างๆ นั่งเย็บเอง ช่วยๆ กันกิจกรรมในครอบครัว  ไม่รีบร้อน ทำไปเรื่อยๆ จนครบทุกบาน แต่ว่าไม่เคยรู้วิธีเย็บเลยซักคน ว่าจะคำนวณผ้ายังไง เพื่อทำจีบ และวิธีทำจีบทำยังไง

ราวที่แขวนไปแล้ว กว้าง 148 ซม. มีห่วงวงกลมทั้งหมด 16 วงที่แถมให้มา ก็ใส่เข้าไปหมดเลย เพราะฉะนั้น ต้องจับจีบ ให้ข้างหลังมีรูทั้งหมด 16 รู จะคำนวณ ผ้าอย่างไร เว้นผ้าส่วนที่ตึงไว้เท่าไหร่ นี่คือสิ่งที่งงในขณะนี้ก่อนเลยครับ

อยากหาเวบที่มีภาพประกอบ การเย็บผ้าม่านแบบจับจีบ หรือท่านใดพอจะสอนพร้อมภาพประกอบบ้างครับ

ขอบพระคุณที่ช่วยเหลือนะครับ

จากคุณ : ผู้บัญชาการรบกับแมว - [ 24 ก.ย. 50 19:50:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom