Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Precious Metal Clay : มาปั้นกำไลเงิน สร้อยคอทองใส่กันเถอะ

มีใครอยากจะลองทำจิลวลี่ใส่เองบ้าง ยกมือขึ้น บางคนก็บอกว่างานจิลวลี่เป็นงานโลหะ ไม่ใช่งานคราฟท์นะ ตอนนี้จิลวลี่เป็นงานคราฟท์ค่ะ เพราะว่าบริษัทมิตซูบิชิ ได้ผลิตโพลิเมอระที่เรียกว่า PMC : Precious Metal Clay ออกมาค่ะ ไอ้เจ้า PMC หน้าตามันก็คือดินญี่ปุ่นธรรมดานี่แหละ แต่ไม่ใช่ มันคือโพลิเมอร์ที่มีส่วนผสมของ ทองคำบริสุทธิ์ หรือ เงินแท้ วิธีการก็แสนง่าย แค่เอาเจ้า PMC มาปั้น ทิ้งไว้ให้ แห้ง แล้วก็เผา เจ้าก้อนดินจะกลายเป็น ชิ้นงาน ที่เป็นเงิน หรือ ทองคำ หลักการก็คือ สารอินทรีย์ที่ผสมใน PMC จะระเหยไป ตอนเผา เหลือไว้แค่ ทองคำ หรือ เงิน เท่านั้น ถามว่าชิ้นงานจะหดไหม คำตอบหดนิดเดียวค่ะ PMC คือตัวอย่างหนึ่งของนาโนเทคโนโลยีค่ะ ราคาของ PMC แพงไหม ตอนนี้ starter kits ราคาประมาณร้อยเหรียญนิดๆ หาข้อมูลเพิ่มในลิงค์ที่ให้นะคะ หรือเข้าไปในกูเกิ้ลแล้วใช้คีย์เวริ์ดค้นดู อ้อ เจตนาของแพมก็คือ หาเรื่องใหม่ๆ มาโพสให้ห้องคึกคักค่ะ
    http://www.pmcguild.com/

จากคุณ : หนูแพม - [ 5 ต.ค. 50 09:42:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom