Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ป๋าต้นโพธิต้นไทรครับ รบกวนถามเรื่องปุ๋ยมูลค้างคาวว่าใช้ร่วมกับออสโมโคทได้ไหมครับเพื่อนๆท่านอื่นๆเขิญออกความเห็นกันด้วยนะ

ป๋าต้นโพธิต้นไทรครับ รบกวนถามเรื่องปุ๋ยมูลค้างคาวว่าใช้ร่วมกับออสโมโคทได้ไหมครับเพื่อนๆท่านอื่นๆเขิญออกความเห็นกันด้วยนะครับ

จากกระทู้ ต้นจำปีปลูกใส่กระถาง? ของคุณOpus
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6210722/J6210722.html
    เห็นป๋าต้นแน่ะนำให้ผสมทั้งมูลค้างคาวและ ออสโมโคท ในดินปลูกด้วย ผมเลยชักอยากจะลองใช้ทั้งสองอย่างไปใส่ต้นไม้ที่ผมเอาไปปลูกที่วัด เคยเล่าไว้ใน
    กระทู้นี้ครับ
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6119842/J6119842.html
    ชุดแรกๆที่เริ่มปลูกยังไม่ได้ใช้วิธี ที่ป๋าเคยบอกไว้ คือให้รองก้นหลุมด้วยมูลค้างคาว แต่ชุดหลังๆนี้ทำตามนั้นครับแต่ก็ไม่ได้ใส่ไว้มากเพราะกลัวเค็ม
    และหลังจากปลูกมาก็ได้เริ่มใส่ปุ๋ยครั้งแรกด้วยมูลค้างคาว ประมาณ1/2-3/4 ของช้อนโยเกิรต์ รอบๆโคนต้นแล้วพรวนดิน(ไม่รู้น้อยไปไหมครับ) ใส่มาได้ 21 วันแล้วครับ
    ก่ะว่าอีกสัก 1 อาทิตย์จะใส่ครั้งที่ 2 แต่พออ่านที่ป๋าตอบคุณOpus เลยอยากลองใช้ร่วมกันระหว่าง ปุ๋ยมูลค้างคาวกับ ออสโมโคท(3 หรือ 6 เดือน) เพราะดินที่วัดรู้สึกไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าไหร่เลยครับ
    งั้นผมขอถามป๋าต้นฯ ดั่งนี้นะครับ
    1.หาก ผมใช้ร่วมกันโดย ใส่ ออสโมโคท(6 เดือน) และใส่มูลค้างคาว เสริมทุกๆเดือน จะได้ไหมครับมีข้อดีข้อเสียอย่างไร และควรหรือไม่ครับ
    2. อัตราที่ควรใช้ครับ ผมเคยเซฟหน้ามือใหม่หัดใช้ปุ๋ย ที่ป๋าต้นฯตอบไว้เรื่องการใช้ปุ๋ยและอัตรส่วน แต่ตอนนี้หน้านั้นมันลบไปจากบอร์ดซ่ะแล้ว รบกวนป๋าต้นบอกอีกสักครั้งนะครับ
    3.อยากให้ต้นไม้ที่นำไปปลูกที่วัดแข้งแรงโตไว ควรบำรุงดูแลอย่างไรดีครับ ตามข้อ1 ใช้ได้ไหมครับหรือมีอะไรแน่ะนำเพิ่มครับ
    4. ผมใช้ อัลฟ่า โอเมก้า ฉีดพ่นเสริมด้วย(ประมาณ 7-10 วันต่อครั้ง)มีผลเสียอะไรไหมและควรหรือไม่ครับ
    5. ตามข้อ1 หากใช้ออสโมโคท ตวรใช้สูตรไหนดีครับ ระหว่าง 16-8-12+2 มักเนเซียม กับ 13-26-7+1.5 มักเนเซียม (แล้วใช้แบบ 3 หรือ 6 เดือนดีครับ)
    6. ไม้ที่ลงกระถางก็ใช้วิธี ตามข้อ 1 ได้ไหมครับ
    ต้องขอโทษป๋าต้นโพธิ-ต้นไทรด้วยครับ ที่รบกวนป๋าหลายข้อหน่อย และหากเพือนๆพี่ๆท่านใดมี่ความเห็นหรืออยากแน่ะนำอะไรเพิ่มเติมเชิญเลยนะครับ
    ขอขอบคุณป๋าต้นและเพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายล่วงหน้าด้วยนะครับ
    ว่าแต่ป๋าต้นโพธิ-ต้นไทร เป็นคนเดียวกับ ป๋าต้น SpeedPlus หรือป่าวครับเก็บความสงสัยมานานแย้ว
    ขอกุศลจิตที่ป๋าต้นและพี่ๆเพื่อนๆชาวต้นไม้ที่ช่วยกันแน่ะนำและเข้ามาอ่าน จงประสพแต่ความสุขกายสบายใจไปตลอดนะครับ

จากคุณ : เน็ต ตจว. - [ 9 ม.ค. 51 23:39:26 A:117.47.157.83 X: TicketID:112656 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom