Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำ How to นิตติ้ง หมวกและผ้าพันคอมาฝากกันค่า

ใบนี้ง่าย ๆ นะคะ มาดูแพทเทิร์นกันเลยค่ะ

ใช้ไม้นิตวงกลมขนาด 5 mm. ส่วนสีไหมที่ใช้ถัก ถ้าตามแบบก็ 2 สีนะคะ สมมุติเป็นดำกับขาวละกันค่ะ

แพทเทิร์นตามนี้ค่ะ
    1. ขึ้นห่วง 72 ห่วง ด้วยไหมสีดำ
    2. ถัก k2p2 เป็นลายลูกฟูกใหญ่ เพื่อเป็นขอบ ถักไป 6 แถวค่ะ

เมื่อครบ 6 แถว หรือ 6 รอบแล้ว จากนี้ไปก็จะสลับสีนะคะ ถักนิตทุกแถวค่ะ
    แถว 7,8 ขาว
    แถว 9 ดำ
    แถว 10 ขาว
    แถว 11,12 ดำ
    แถว 13 ขาว
    แถว 14 ดำ
    แถว 15,16,17,18 ขาว
    แถว 19,20 ดำ
    แถว 21,22,23,24 ขาว
    แถว 25 ดำ
    แถว 26 ขาว
    แถว 27,28,29 ดำ
    แถว 30 ขาว
    แถว 31 ดำ
    แถว 32,33 ขาว
    แถว 34 ดำ
    แถว 35,36 ขาว

เมื่อเสร็จ 36 แถวนี้แล้ว แถวต่อไปจะเริ่มลดห่วงเป็นยอดหมวกนะคะ
    แถวที่ 1  ถัก *k6, k2tog (รวบ 2 ห่วงถักนิต)* ถักใน * ไปจนหมดแถว
    แถวที่ 2  ถักนิต ไปจนหมดแถว
    แถวที่ 3  ถัก k5 และ k2tog ไปจนหมดแถว
    แถวที่ 4  ถักนิต ไปจนหมดแถว

แถวต่อ ๆ ไปก็จะลดลงเรื่อย ๆ นะคะ ก็จะเป็น k4-k2tog, k3-k2tog ส่วนแถวที่คั่นระหว่างลดห่วงก็ถักนิตเหมือนแถวที่ 2 และ 4 ทำจนห่วงเหลือน้อยก็จบงานได้ค่ะ

หรือจะไปหาแพทเทิร์นเองก็ได้นะคะ แตนเอามาจากเว็บนี้ค่ะ http://www.knittingpatterncentral.com/directory/hats.php

แก้ไขเมื่อ 06 ก.พ. 51 09:53:00

จากคุณ : baimako - [ 6 ก.พ. 51 09:48:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom