Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระรอกที่บ้าน มากินมะม่วงซะแหว่งไปเยอะเลย ทำไงดีครับ

กระรอกที่บ้านครับ

เค้าก็อยู่ของเค้าครับ ผมก็อยู่ของผมมานาน

ตอนเห็นก็น่ารักดี ยังคิดเลยว่า ดีจัง บ้านเรามีสัตว์ตามธรรมชาติมาอยู่เยอะแยะเลย (ตัวเงินตัวทองก็มีครับ ตัวยาวเป็นวาเลย)

มาปีนี้ครับ (ปีก่อนๆไม่เคยมาแอบกิน)

มะม่วงขึ้นดกเต็มรอบบ้าน เห็นแล้วก็ชื่นใจ๊ชื่นใจ

แต่ก็มีพวกเจ้ากระรอกน้อย มากินมะม่วงที่เริ่มแตกผลใหญ่แหว่งไปหลายลูก

แล้วมันน่าเตะตรงที่ว่า กินลูกนี้ แล้วก็โผล่ไปแทะลูกนั้น ลูกนี้ เต็มไปหมด

ทำไมหนอ ทำไม มันไม่แบ่งกันกินลูกนึงทั้งครอบครัวหนอ ถ้าอย่างนั้น เราก็พอแบ่งปันให้กินได้

วันนี้ คุณแม่เลยให้ลูกน้องเอาถุงพลาสติกไล่ผูกมะม่วงไปเรื่อยๆ โดยตัดให้เป็นรูหด้านบนคล้องมะม่วงไว้ ส่วนด้านล่างฝั่งหูหิ้วให้ระบายอากาศ เอาไว้กันเจ้าพวกกระรอกน้อยมากินมะม่วงของผม

เพื่อนๆมีทางอื่นหรือเปล่าครับ ที่จะช่วยป้องกันการมารุมกัดกินมะม่วงจากเจ้ากระรอกน้อยทั้งหลาย

ทุกๆปีต้องคอยเอามะม่วงที่เก็บได้ ไปฝากคนนู้นคนนี้เป็นถุงๆเลย (เค้าชมกันว่าหวาน)

ถ้าปีนี้ไม่มี คุณแม่ผมไม่ยอมแน่ๆ (นี่แหละคนจีน)

ช่วยด้วยค๊าบบบบบ

ปล. น้อยหน่าก็โดนครับ ฮือๆๆเสียดาย TT

***แก้ไข+เพิ่มเติม

แก้ไขเมื่อ 15 ก.พ. 51 13:47:56

จากคุณ : LAPD21 - [ 15 ก.พ. 51 13:44:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom