Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แก้ปัญหารากโพธิ์ รากไทร ที่มันชอนไชยังไงดีครับ?

ผมกำลังจะสร้างบ้านในที่ของผมเองครับ แต่เป็นพื้นที่ด้านหลังที่มีต้นตาลขึ้นอยู่ แต่ต้นตาลต้นนี้มันพิเศษตรงที่ว่า มีต้นไทรมาขึ้นครอบหมดทั้งต้นจนไม่เห็นโคนของต้นตาลเลย ครอบมาเป็น 10 ปีแล้ว ซึ่งตอนแรกผมว่าจะตัดทิ้ง เพราะรากไทรมันชอนไชไปเยอะแล้ว เด๋วหากผมสร้างบ้านใกล้ๆ จะโดนรากไทรมาทำอันตรายกับตัวบ้านได้ แต่ปัญหาคือ แม่แฟนผมพอรู้ว่าในที่ผมมีต้นตาลที่มีต้นไทรครอบอยู่ แล้วผมจะตัด แกก็ไม่สบายใจเพราะเป็นต้นไทร ซึ่งมักจะมีเทวดา เจ้าที่มาสิงสถิตย์อยู่ แกเลยไปเชิญคนทรงเจ้ามาดู คนทรงเจ้าเลยบอกว่า ห้ามตัดเด็ดขาด เพราะศักดิ์สิทธิ์มาก แถมไม่ได้มีแค่ต้นตาลกับต้นไทร ยังมีต้นโพธิ์มาขึ้นในต้นเดียวกันอีก กลายเป็น 3 กษัตริย์เลย มีทั้งพ่อปู่ แม่ย่า กุมารสิงสถิตย์อยู่ อยู่กันเป็นครอบครัวเลย ถ้าผมตัด อาจถึงขั้นพิการได้ เลยสรุปกันแล้วว่า "ต้องไม่ตัด" แต่คราวนี้ ผมจะทำงัยดีล่ะครับ ถ้าไม่ตัด ผมก็สร้างบ้านไม่ได้ (จริงๆ แล้ว จะเป็นตึกครับ เป็นลักษณะคล้ายๆ อาคารพาณิชย์) ก็มีคนแนะนำมาว่า ให้ทำตึกยาวเหมือนเดิม แต่ ให้เว้นที่ตรงต้น 3 กษัตริย์ไว้ โดยให้ต้น 3 กษัตริย์ห่างจากกำแพงตึกทั้ง 2 อาคารฝั่งละ 4 เมตร หากจะให้ห่างกว่านั้น จะไม่ไหวแล้วครับ เพราะใกล้ถึงเขตแนวที่แล้ว เด๋วจะไม่ได้สร้างกันพอดี คำถามคือ ห่างจากต้น 3 กษัตริย์ 4 เมตร จะรอดจากรากต้นโพธิ์ต้นไทรมั้ยครับ? ซึ่งเท่าที่ผมดูเอง ผมว่าไม่รอดแน่ๆ แล้วผมจะทำงัยได้บ้างครับ ทำกำแพงซีเมนต์เป็นวงกลมล้อมรอบต้น 3 กษัตริย์เลย จะช่วยได้มั้ยครับ? ใครพอรู้แนวทางที่นำมาใช้ได้จริง และได้ผลจริงช่วยแนะนำมาด้วยครับ อับจนจริงๆ ครับ :(

จากคุณ : สุ้มเสียง - [ 27 มี.ค. 51 22:02:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom