Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Quilt Quilt Quilt] How to หนูซูคนขยัน+เก็บตกมีทติ้ง

มาแว้วจ้า.... หาวทู (รอจนง่วง...) จากงาน meeting เมื่อาทิตย์ที่แล้ว เป็นครั้งแรกของเราเลยค่ะที่ได้สอนคนหมู่มากขนาดนี้ ตื่นเต้นนะ แล้วก็กลัวอธิบายไม่เข้าใจ แล้วทำไม่ได้ (เรื่องใหญ่เลยแหละ) แต่ก็ผ่านมาด้วยดี ขอบคุณมากๆ นะคะ ที่ให้ความสนใจ จากกระทู้ล่างๆ  เห็นหลายคนมาส่งการบ้านกันแล้ว และทำได้ดีด้วย เก่งมากๆ เลยค่ะ

สำหรับงานนี้เราต้องขออภัยก่อนเลยอันดับแรกที่สอนไม่จบ เพราะเวลาหมดซะก่อน คือจริงๆ งานควิลท์เนี้ยไม่ว่าใบเล็กใหญ่แค่ไหน เราว่าวันเดียวไม่เสร็จหรอกค่ะ จริงๆ นะ คืองานมันต้องละเอียดค่ะ อยากให้ค่อยๆ ทำ และไม่อยากให้ต้องมุ่งทำให้เสร็จมันเครียดเกินไปค่ะ แต่ถ้าเราตั้งเป้าว่าต้องทำกระเป๋าให้เสร็จภายใน 1 วัน มันก็พ่วงงานประกอบกระเป๋าอีกหลายขั้นตอนเข้าไปด้วย คงยากที่ทำให้ทุกคนทำเสร็จภายในวันเดียว

ตอนแรกที่คิดไว้คือ สอนวิธีของงานผ้าทั้งหมด คือ patchwork, applique และ quilt ซึ่ง มันไม่ออกมาเป็นกระเป๋าสำเร็จแน่ๆ มนจะเป็นชิ้นๆ นึกออกไม๊คะ และหลังจากได้ชิ้นงานไปแล้วก็ไปต่อยอดกันเองประมาณนี้ แต่จากมีทติ้งครั้งก่อนๆ จะมีกระเป๋ากลับไป ได้ใช้ประโยชน์ด้วย ก็เลยมากลับลำทีหลังค่ะ พยายามเลือกแบบที่ได้ทำเกือบทุกอย่างในใบเดียว สุดท้ายก็เลยได้สอนกระเป๋าน้องซูใส่อุปกรณ์จุ๊กจิ๊ก หรือว่าซองแว่นก็ได้ 2 in 1 แบบเนี้ยอะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 06 เม.ย. 51 10:37:19

แก้ไขเมื่อ 06 เม.ย. 51 00:31:33

จากคุณ : yorky - [ วันจักรี 00:29:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom