Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

**** สบู่หอยต่าง ๆ สำหรับวางประดับในห้องน้ำเพื่อความสวยงาม และสามารถนำมาใช้ได้จริง ๆ *****

เป็นสบู่ cold process ที่ทำด้วยพิมพ์ซิลิโคนทีละชิ้น ๆ ซึ่งเมื่อก่อนจะทำไมเป็นเลยครับ เพราะทำแล้วสบู่จะเสียหาย จนกระทั่งเห็นคนอื่น ๆ เค้าทำกัน ก็เลยมานั่งวิเคราะห็หาจุดที่ควรจะเป็นตามทฤษฎีการผลิตสบู่ กับสิ่งที่บรรดากูรูสบู่แนะนำกันมา ผลก็เลยออกมาเป็นสบู่ cold process แท้ ๆ แบบนี้ แถมยังเป็นเจลเสียทุกก้อน โดยไม่ต้องอบครับ

นอกจากนี้ ด้วยความปราถนาดีของคุณกูรูเต่าที่ได้แนะนำเทคนิคอะไรต่าง ๆ ให้อีกเยอะแยะ โน่นนิด นี่หน่อย ก็เลยสามารถทำสบู่สเวิร์ลในพิมพ์เล็ก ๆ แบบนี้ได้ด้วย ต้องขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี่ด้วยนะคร้าบ.....

สบู่ cold process ที่เป็นพิมพ์เดี่ยว ๆ แบบนี้จะทำยาก เสียเวลา เหมือนสบู่ไข่ของคุณเต่านั่นแหละ ทำแล้วไม่คุ้มค่าเสียเวลา จะขายแพง ก็ขายไม่ได้ คนซื้อส่วนใหญ่จะไม่เห็นค่าฝีมือที่เราต้องเสียไป เลยแค่ทำโชว์ ๆ หรือไม่ก็โก่งราคาไปเลย เพราะผมเห็นว่าสบู่แบบนี้ทำยาก แล้วใช้ดี ใช้ได้กับใบหน้าและตัวได้ มีคุณสมบัติครบถ้วนของสบู่คุณภาพ ไม่ว่าจะเป็นรูปลักษณ์ ฟอง อำนาจการชำระล้างและเนื้อสบู่ที่แข็งแกร่ง ก็เลยไม่ค่อยง้อ ขายได้ก็ขาย ไม่ได้ ก็ไม่ขายครับ อิอิ ทำสนุก ๆ ไปอย่างนั้น บ้าบอไปตามเรื่องครับ

ผมก็ทำเทคนิคเดียวกับคุณเต่านะ แต่ทำไมสีและลายของสบู่ผมมันไม่เหมือนกับสบู่ไข่ของคุณกูรูเต่าเค้า อันนี้ก็งง ๆ อยู่นิดหนึ่ง อิอิ แต่ไม่เป็นไร มือก็คงเป็นระวิงไม่แพ้กันหรอก หุหุ....

สบู่พวกนี้จะดีครับ สวยงาม วางไว้ในห้องน้ำ ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องการดูดความชื้นเหมือนสบู่กลีเซอรีน ที่วางไม่ได้ ม้นจะเสียหาย พวกสบู่ปั๊ม ๆ ราคาถูก ๆ ก็สวยงามไม่เท่า เพราะเราสามารถทำสเวิร์ลให้สีสันกับสบู่ได้ดีกว่า สวยกว่า จึงเหมาะที่จะนำมาใช้ตกแต่งห้องน้ำให้ดูหะรูหะราแบบพวกไฮโซ อิอิ..

ยิ่งทำยิ่งสนุก ยิ่งเสียสตางค์ครับ เรื่องพิมพ์นี่ทำกระเป๋าแหกไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่แล้วครับ มันดันมีไอเดียอยู่เรื่อย ถ้าทำสบู่เป็นแล้ว จะบ้าเหมือนผมครับ

จากคุณ : sakchai splash - [ 29 เม.ย. 51 01:53:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom