Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนถามเรื่องดินสอเขียนลายควิลท์ และการซักรีดผ้าก่อนเย็บ

วันนี้ออยเริ่มลงมือทำกระเป๋าใบที่สองค่ะ เป็นลายดอกไม้เล็ก ๆ สีชมพู ปรากฎว่าดินสอที่ซื้อมา (เป็นดินสอสีเงิน ๆ ที่เขียนว่า Quilter's Pencil) มันเขียนแล้วมองไม่เห็นเส้นเลยค่ะ พอขีดแรง ๆ ผ้าก็ย่นไปตามแรง เส้นก็หนามาก

ลายก็ไม่ได้เริ่ดอะไรนะคะ เพราะเพิ่งหัดทำ เบสิคมากแค่เส้นตัดกันเท่านั้นเองค่ะ ตอนซื้อแท่งนี้นึกว่ามันน่าจะเห็น ลองขีดดูเล่น ๆ มันก็เห็นนะคะ แต่พอมาทำจริง ๆ มันแทบจะไม่เห็นไรเลยค่ะ

ทำให้ต้องตัดใจไปขีดแผ่นหลังแทน  แถมใช้ปากกาด้วยค่ะ เพราะใช้ดินสอแท่งนี้ไม่เวิร์คเลย แต่ด้วยความรีบ...ก็เลยต้องทำแบบนี้ ทำให้งานมันดูไม่ดี (เนื่องจากเส้นที่วาดอยู่แผ่นหลัง ก็เลยต้องเย็บจากแผ่นหลังด้วย ผิดวิธีการโดยสิ้นเชิง) ด้านหน้าพอง ๆ ค่ะ ด้านหลังเรียบร้อยเชียว เสียแต่ว่ามีลายปากกา

คำถามคือ ปกติใช้ดินสออะไรเขียนลายเส้นกันคะ คือวันนั้น (ที่ไปซื้อดินสอ) เห็นปากกาที่เขียนว่า water soluble (ถ้าจำไม่ผิด) คนขายบอกว่าว่าล้างน้ำออก เป็นสีน้ำเงินค่ะ (แท่งสีขาว ฝาสีน้ำเงิน) มันจะชัดกว่าแน่ ๆ แต่เมื่อเราทำชิ้นงานเสร็จแล้วเราจะกำจัดมันยังไงคะ....อ้อ เห็นดินสออีกชุดนึงค่ะ มีสีแดง เหลือง ฟ้า (มั้งคะ แท่งเล็ก ๆ หน่อย) มันใช้ได้มั้ยคะ (เห็นที่ร้านภิญญ์)

มีอีกคำถามค่ะ วันนี้ซักผ้า (จุ่มน้ำเฉย ๆ ) เสร็จแล้วก็ตาก ตอนตากก็พยายามจับผ้าให้เท่ากันนะ แต่พอแห้ง แล้วเอามารีด... ปรากฎว่าผ้ามันเบี้ยวไปแล้วค่ะ .... พอจะมีวิธีการอะไรแนะนำมั้ยคะ...ให้ผ้ามันไม่เบี้ยวอ่ะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ นอนหลับฝันดีทุกคนนะคะ

ปล. เขียวน้อยไม่ได้ขีดเส้นอะไรเลยค่ะ ใช้มั่วเย็บตามจุดเอาค่ะ...แต่ด้ายเป็นสีขาว เลยมองไม่ค่อยเห็นว่ามันเบี้ยว (แต่ถ้าดูใกล้ ๆ ก็เห็นนะ) พอมาใบนี้ มันไม่มีแนวอะไรให้ยึดเลยคะ

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ค. 51 23:12:17

จากคุณ : คุณรักผมและผมรักคุณ - [ 21 พ.ค. 51 23:00:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom