Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ Patchwork .. ต่อผ้าแบบ Hexagon variation ค่ะ @@

ไม่อยากตั้งกระทู้ว่าเป็นฮาวทู เพราะว่าไม่ละเอียดเลยค่ะ

เอาเป็นว่าเอางานที่ทำวันนี้มาให้ดูนะคะ เริ่มตัดผ้าตอนเที่ยง ทำๆ หยุดๆ เพิ่งเสร็จตอนสี่ทุ่มครึ่งนี่เองค่ะ

เริ่มจากตัดผ้า 1 บล็อกดังนี้ค่ะ (ขนาดที่เขียนไว้ทั้งหมดคือขนาดตอนที่เย็บเสร็จแล้ว ถ้าเพื่อนๆ จะทำอย่าลืมบวกขอบเพิ่มด้านละ 0.8-1 เซนติเมตรนะคะ)

1. หกเหลี่ยม 1 ชิ้น (ของเราความสูงจากขอบบนถึงขอบล่าง 6 เซนติเมตร)

2. สามเหลี่ยมด้านเท่า 6 ชิ้น ความยาวแต่ละด้านเท่ากับขอบแต่ละด้านของหกเหลี่ยมค่ะ (จากรูปยาวด้านละ 3.5 เซนติเมตร)

3. สี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน 6 ชิ้น ความยาวแต่ละด้านเท่ากับขอบแต่ละด้านของหกเหลี่ยมเช่นกันค่ะ (จากรูปยาวด้านละ 3.5 เซนติเมตร)

วางเรียงๆ เอาไว้ก่อนค่ะ วางแผนว่าจะเย็บต่อกันยังไงดี

จากคุณ : Pattylala - [ 23 พ.ค. 51 21:21:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom