Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สำหรับผู้ที่ต้องการจดลิขสิทธิ์ผลงานที่เผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ทค่ะ (มีประโยชน์มากๆ)

เห็นว่าเพิ่งมีเรื่องกันมาเร็วๆนี้ ที่เอาการทำฮาวทูของคุณ yorky ไปเผยแพร่ แล้วไม่บอกถึงที่มาและไม่มีการขออนุญาตก่อน ตามกฎหมายถือว่าผิดเต็มๆค่ะ ถึงคุณจะมีเจตนาดีก้อตาม แต่มันไม่เป็นไปตามกติกาและมารยาทค่ะ

เอาตามความจริงแล้ว อะไรที่อยู่บนเน็ท ที่เราไม่ได้คิดขึ้นมาและเค้าไม่ได้บอกไว้ว่าให้ฟรีเนี่ย เราไม่มีสิทธิ์เอามาใช้ใดๆทั้งสิ้น ผิดกฏหมายค่ะ

โดยส่วนตัวสนใจเรื่องนี้มากๆ เพราะกว่าเราจะผลิตงานและถ่ายภาพออกมาให้สวยงาม ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย แต่มีคนมาชุบมือเปิปงานเรา ที่เราเอามาลงเวบ ลงบล็อกต่างๆนี้ ก้อเพื่อบอกกล่าวชื่อของเรา และผลงานนี้เราเป็นคนทำ มาโดนชุบมือเปิบยังงี้มันก้อไม่แฟร์ค่ะ ยิ่งถ้าเจ้าของผลงานมีรายได้จากการทำผลงานนั้นๆ รายได้เค้าก้อจะหายไปนะคะ

ไปค้นคว้าจนเจอเวบไซด์นี้ค่ะ เป็นเวบไซด์ขององค์กรณ์ที่ไม่หวังผลประโยชน์ใดๆ ที่ให้คุณจดลิขสิทธิ์ผลงานของคุณที่เผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ทได้ ไม่ว่าจะเป็เสียง รูปภาพ วีดีโอ ข้อความ หรือซอฟท์แวร์ ที่สำคัญคือฟรีค่ะ

เค้าจะมีสำนักทนายความที่ร่วมเป็นสมชิกกับองค์กรอยู่ทั่วโลก แต่ในไทยยังอยู่ในขั้นตอนการจัดตั้งค่ะ รู้สึกจะเป็นสนง.ทนายความ ธรรมนิติ นะคะ ซึ่งถ้ามีคนละเมิดลิขสิทธิ์คุณ คุณฟ้องได้ทันทีค่ะ

เวบนี้เลยค่ะ

www.creativecommons.org

หน้าภาษาไทย

http://staging.creativecommons.org/license/?lang=th

จากคุณ : GadZook! - [ 2 มิ.ย. 51 12:31:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom