Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข่อย.......จาก พัทลุงเมื่อวาน

เพื่อนร่วมงานที่เป็นช่างในโรงงาน เห็นว่าผมชอบปลูกต้นไม้ เมื่อวานเป็นวันหยุด เขากลับบ้านพัทลุง ไปขุดต้นข่อยมาฝาก ต้นใหญ่มาก มีแต่ราก ไม่มีดินติดมาเลย เมื่อคืนผมเลยขุดหลุมฝังไว้ก่อน ยังไม่ได้ริดใบ หรือริดกิ่งก้านเลย ตอนเที่ยงวันนี้กลับไปดู ใบแห้งเหี่ยวหมด คาดว่าพรุ่งนี้น่าจะทิ้งใบหมด

คิดว่ามีโอกาสจะรอดมั้ยครับ ผมต้องจัดการอะไรบ้าง ราดน้ำยาเร่งราก หรือ ???

ทำนองเดียวกัน ข่อยเล็ก นมแมว มีแต่ราก ไม่มีดิน ผมลงกระถางไปแล้ว ตัดใบออกครึ่งหนึ่ง ต้องทำอะไรต่อมั้ยครับ

ต้นไม้ ไม่ได้มีราคา อะไร แต่น้ำใจคนให้สำคัญมาก อยากจะให้รอด เพื่อนร่วมงานจะได้ภูมิใจ และดีใจเวลาที่มาเยี่ยมบ้าน

ขอถือโอกาสนี้ขอบคุณ คุณAnthurium เมื่อวานเช่นกัน ให้คนงานเอา ลั่นทมลูกศร 1 กระถาง ลั่นทมยังไม่ทราบพันธ์หรือสี อีก 1 กระถาง และรำเพยดอกสีส้ม ต้นใหญ่มาก อีก 1 กระถาง มาฝากไว้ให้ที่ป้อมยามที่หมู่บ้าน ลั่นทมประจำตำแหน่งไปแล้วครับ ส่วนรำเพย เย็นนี้จะไปหาตำแหน่งให้

ขอบคุณคุณสเลเตอีกครั้งสำหรับเมล็ดพันธ์พวงชมพูขาว ค้างคาวดำ และสเลเต ทั้ง 3 สี พวงชมพูขาวกับค้างคาวดำลงกระถางเพาะไปแล้วครับ ส่วนสเลเตก็หั่นเป็น 2 หัวลงไป 6 กระถาง ไว้เติบโตเมื่อไหร่จะนำลงดินครับ

จากคุณ : RadiusRoof - [ 2 มิ.ย. 51 14:18:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom