Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

>>> ส่งการบ้าน อ.ศูนย์สองหก เรื่องต้น "ใบแมลงสาบ" ครับ <<<

สวัสดีครับ :-)
    จากกระทู้ อ.ศูนย์สองหก (แม่แป้น) ตั้งไว้ที่กระทู้เรื่อง "ต้นไม้ออกดอกเป็นทับทิม" ?
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6676046/J6676046.html  

ผมค้นคว้าและสรุปได้คำตอบมาแล้วครับคือ....
    ต้นปีกแมลงสาบ  มีอยู่ 2 ชนิดแต่ใช้ชื่อไทยเหมือนกันครับ  คือ...

1.ชนิดใบกลม ชื่อวิทยาศาสตร์ Pellionia nummularifolia (Sw.) Wedd. (บ้านเราเรียกว่า ใบสะระแหน่ครับ)

2.ชนิดใบยาวแหลม มีอีก 2 ชนิดครับคือ
      2.1 ชนิดใบยาวแหลมสีเขียว ชื่อวิทยาศาสตร์ Pellionia repens (Lour.) Merr. ถิ่นกำเนิดอยู่ที่อินโดนีเซีย
            ใบสีเขียวหรือเรียกติดปากว่า "แมลงสาบเขียว" หรือบางแห่งเรียกปีกแมลงทับ

2.2 ชนิดใบยาวแหลมสีแดง ชื่อวิทยาศาสตร์ Pellionia pulchra N.E.Br. "แมลงสาบแดง" ถิ่นกำเนิดอยู่ที่
           เวียดนาม

ชื่อสามัญ Trailing watermelon Begonia
    ชื่อวงศ์  : URTICACEAE

ดอก : สีขาว แดงอมชมพูเรื่อๆ หรือชื่อไทยเรียกว่า "ดอกเบญจรงค์ใบเขียว"

ลักษณะ : เป็นไม้คลุมดินมีลำต้นอวบน้ำครับ ชอบแดดรำไรและมีความชื้นสูง แต่นิสัยเค้าไม่ชอบน้ำท้วมขัง
    หรือมีน้ำแฉะครับ คือชอบน้ำแต่เน้นความชื่นมากกว่า

การขยายพันธุ์ :ทำได้โดยง่ายคือ หักกิ่งปักชำอย่างที่อาจารย์ศูนย์บอกครับ แป๊บเดียวขึ้นเต็มกระถาง
                        ส่วนมากจะเน้นปลูกเป็นกระถางแขวนเพื่อให้ลำต้นและใบเค้าทอดยาวลงมาขอบกระถาง
                        มองดูแล้วสวยงามครับ

การปลูก : ถ้าปลูกในที่โดนแดดจัดทั้งวัน ใบจะสีออกแดงเข้ม ไม่เขียว หากให้น้ำไม่ถึง ใบจะไหม้
                 เริ่มที่ขอบใบแล้วลามเข้าหาตัวใบ ในที่สุดใบจะไหม้ทั้งใบ ลามถึงลำต้น จะเริ่มเน่าตายครับ

ปุ๋ย : ปุ๋ยชีวภาพหรือปุ๋ยละลายช้าเดือนล่ะ 1 ครั้งก็เพียงพอครับ

-------------------------------------------------
    สวัสดีครับ :-)

จากคุณ : ชิดขวา_>>> - [ 11 มิ.ย. 51 21:32:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom