Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จากที่เอ้ถามถึงเจ้าใบของโฮย่าสองใบข้างล่างวันนี้ไปที่ร้านเดิมอีกรอบเพื่อพิสูจน์ครับ{แตกประเด็นจาก J6690255}

จากที่กระทู้เดิม http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6690255/J6690255.html เอ้ได้ถามถึงชื่อของ โฮย่าที่เอ้ไปเจอที่หนามหลวงสองแล้วมันไม่มีดอกเลยถ่ายแต่ใบมาถามน่ะครับวันนี้เอ้กลับไปอีกที ร้านก็ยังปิดอยู่ ลุงข้างๆร้านแกบอกว่าร้านนี้เค๊าขายตามอารมณ์นึกอยากมาก็มานึกอยากปิดก็ปิดครับ (ได้คำตอบอย่างนี้เซ็งเป็ดเลย) เข้าเรื่องที่ว่าเลยครับ

ใบแรกเป็น Hoya deykei อ่ะใช่แล้วครับ ส่วนใบที่สองนี่หลายๆคนไม่แน่ใจว่าอะไรเอ้ก็เลยพลิกไปพลิกมา เค๊าใช้ปากกาเคมีเขียนไว้ที่กระถางครับ เป็น ภาษาไทยว่า เชนีไจน่า ครับ (มันมีหรือป่าวครับ) ทีแรกก็คิดว่าเค๊าจะสับกระถางเวลาเปลี่ยนกาบมะพร้าวครับ ปรากฏว่าร้านนี้มีเจ้าต้นนี้อยู่สองกระถางครับ เขียนเหมือนกันเลย ราคา 100 บาท

แต่ก็ไม่ได้ซื้อครับเพราะคิดว่าสภาพแบบนั้นฟอร์มของต้น+การดูแล เอ้ว่าร้านนี้ เค๊าตั้งราคาแพงไปหน่อยครับ (ร้านอยู่ในโครงการปกติครับ) แล้วก็เดินไปเดินมา คุยกับพ่อค้าแม่ค้าที่สนิทและซื้อของเค๊าบ่อยก็เวลาล่วงไปเยอะเลยครับ ก็เลยลองเดินไปดูร้านที่เอ้คุยกับนายอิฐไว้เกี่ยวกับ โฮย่าที่ใบเหมือนพาราหอม แต่ว่าใบใหญ่มากๆ แล้วน้องอิฐบอกว่าระวังจะเป็นพวก "ดูใบ" (พ่อค้าน้ำมัน) เหอๆๆๆๆๆ ปรากฏว่าวันนี้ร้านเค๊าไม่ปิดครับแล้วก็มีพันธุ์ที่น่าสนใจอยู่หลายต้นเหมือนกันครับ

แต่ว่าวันนั้นเล็งไว้แล้วว่าจะเอาเจ้าใบยักษ์ใหญ่นี่อ่ะ แปลกดี วันที่ไปครั้งแรกที่เค๊าปิดก็ไม่ทันได้สังเกตอะไรมากเห็นเค๊าปิดก็แค่มองผ่านๆ แต่วันนี้ตั้งใจไปเล็งเลยครับ ก็ได้เรื่องครับ โดนไปซะกระถางนึง (มีแค่กอเดียวอ่ะแต่ใหญ่พอสมควรครับ ถามพี่คนขายเค๊าบอกว่า "อ๋อต้นนี้เหรอ เค๊าเรียกว่า "พาราลาว" เหอๆๆๆ ทำหน้าไม่ถูกครับ เพิ่งเคยได้ยินเนี่ยล่ะครับ ปรากฏว่ามันไม่ใช่พันธุ์ที่ "ดูใบ"อย่างเดียวนะครับ มีดอกครับ ดกด้วย คนขายบอกว่าเลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ ช่อแรกโรยช่อต่อไปแทงตุ่มทันที อะฮ๊า นายเอ้ก็ตาวาวสิครับอย่างนี้ ไม่ต้องดูใบอย่างเดียวนี่นา ดูดอกได้ด้วยร้อยล่ะเท่าไรก็ไม่รุแล้วตอนนี้ อิอิ

ก็ถามถึงว่าสินสอดเท่าไรถึงจะสู่ขอไปทำพันธุ์ได้ เค๊าบอกว่า ถ้าเป็คนอื่นก็ 150 แต่เอ้ ลูกค้า (มาคุย) ประจำ เค๊าให้ได้ 100 นึงขอกำไรนิดหน่อย แม๋ เอ้จะต่อซัก 60 อ่ะ (โรคงก กำเริบ) แม่ค้าเค๊ารู้ทันสายตาเอ้ครับ สวนกลับมาเลยวินาทีนั้น "พี่ลดให้แล้วอย่าต่อพี่เลย แกล้งเดินออกไปทำเหมือนไม่ซื้อพี่ก็ไม่เรียกกลับมาให้ซื้อหรอก" อิอิ แกรู้ทันก็เลยต้องควักช้างแดงๆออกมาใบนึงครับ ก็สมใจอยู่เหมือนกันครับ

แต่เนื่องจากต้องหลบเมียเลยต้องเอาออกมาแขวนตอนดึกๆครับ (ให้เนียนๆเข้าไว้แขวนแล้วแขวนเลยครับเค๊าไม่เคยสนใจหรอกว่าเอ้จะจัดต้นไม้ของเอ้ยังงัย) ต่อเลยครับ เพราะเห่อมากอยากให้เพื่อนสมาชิกได้เห็นก็เลยต้องถ่ายตอนกลางคืนมันก็เลยออกมาไม่ค่อยสวยน่ะครับ เพราะพรุ่งนี้มีภาระกิจทั้งวันยั้นค่ำเลยครับไม่ได้เข้าบอร์ดแน่ครับก็เลยเป็นภาพกลางคืนที่ใช้ไฟแว๊บช่วยครับ

****น้องอิฐคร๊าบ ไม่ใช่ดูใบอย่างเดียวแล้วครับต้นนี้****

แก้ไขเมื่อ 13 มิ.ย. 51 10:56:54

จากคุณ : PALIN_OMSIN - [ 13 มิ.ย. 51 00:39:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom