Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พุดเศรษฐีสวรรค์ ? มีใครเคยปลูกบ้างไหมครับ ?

สวัสดีครับเพื่อนๆห้องต้นไม้

พอดีวันนี้ได้แวะไปเดินดูต้นไม้ที่สวนจตุจักรมาครับ คนเยอะดีต้นไม้ก็เยอะแยะ

15.00 น. ระหว่างเดินๆดูต้นไม้ก่อนจะไปถึงบริเวณไม้ล้อมก็ได้กลิ่นพุดโชยมาตามลมอ่ะครับ ก็แน่ใจว่าพุดแน่ๆกลิ่นเหมือนพุดน้ำบุษย์ (มั้งนะ) เหมือนกลิ่นพุดกวักมือเรียกหยอยๆให้มองหาว่าต้นเค้าตั้งขายอยู่ร้านไหนเพราะหอมไกลแบบโชยมาตามลมเหมือนปลูกไว้เยอะ ก็สังเกตดูเห็นมีร้านขายพุดห่างออกไปไกลๆประมาณ 20 เมตรได้ เลยเดินเข้าไปยืนดูยืนดม นั่งดูนั่งดม ตะแคงดูตะแคงดม ดูแล้วยังไงมันก็พุดซ้อนชัดๆ พอดีคนขายเดินเข้ามาสงสัยจะข้องใจกับอาการแปลกใจของลูกค้า ... เค้าบอกว่านี่คือ "พุดเศรษฐีสวรรค์" ผมก็ถามซ้ำว่า "พุดเศรษฐีสยาม?" คนขายบอกว่าไม่ใช่ครับ นี่คือ "พุดเศรษฐีสวรรค์" เค้าเพิ่งเพาะขึ้นมาใหม่ กลิ่นจะหอมทั้งวันไม่ได้หอมเป็นเวลา ขายในราคา 250 บาท ใสอยู่ในกระถางพลาสติค size ใหญ่สุดสีดำ วางขายอยู่หลายต้นเลยครับ คือติดใจกลิ่นมากครับ และถ้าเป็นแบบคนขายบอกจริงๆว่าหอมทั้งวันผมก็จะไม่ลังเลที่จะซื้อนะ แต่แบกไม่ไหวแล้วขนาดพาเพื่อนไปด้วยอีก 2 ชีวิตก็ช่วยกันแบกไม่ไหวแล้วเพราะมาเจอเอาตอนจะกลับบ้านและก็ไม่ได้ขับรถไป ลักษณะภายนอกก็เหมือนพุดซ้อนอ่ะครับ ผมก็ไม่ใช่เซียนพุดอาจจะมีบางอย่างที่แตกต่างกันไปบ้างที่ผมไม่รู้เองก็ได้นะ

ร้านที่ขาย "พุดเศรษฐีสวรรค์" ถ้าเข้าจากด้านกองอำนวยการก็เดินเลี้ยวซ้ายไปตามถนนครับประมาณ 500 เมตได้ ร้านนี้จะอยู่ฝั่งซ้ายมือเห็นมีพุด พุดเศรษฐีสวรรค์ กับพุดซ้อนใบด่างขายเยอะน่ะครับ เลยอยากถามว่ามีใครเคยปลูกต้น "พุดเศรษฐีสวรรค์" บ้างหรือเปล่าครับ รบกวนช่วยบรรยายรายละเอียดให้ฟังหน่อยนะครับ

เอ๊ะ หรือผมเบลอเองเนี่ย !!! แต่ถามซ้ำหลายรอบแล้วจริงๆนะคนขายก็ยืนยันว่าชื่อพุดเศรษฐีสวรรค์

ปล.ไม่มีรูปครับเพราะวันนี้กะไปช๊อปกระจายเลยไม่ได้แบกกล้องไปด้วย

จากคุณ : Regnum - [ 18 มิ.ย. 51 22:02:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom