Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนถามค่ะ 1. ก่อนเย็บผ้าดิบเป็นกระเป๋า ควรจะต้องซักก่อนหรือเปล่าคะ 2. ผ้าคอตต้อนผืนใหญ่ซักรัดยังไงดี

1. ออยได้ผ้าดิบมาเมื่ออาทิตย์ก่อน เป็นแบบไม่ฟอกค่ะ จะเอามาเย็บกระเป๋าง่าย ๆ ไว้พกเวลาไปซื้อของ จะได้ไม่ต้องเอาถุงของร้าน ทีนี้จะถามว่าก่อนเย็บ ควรจะต้องซักก่อนมั้ย แล้วมันเป็นผืนใหญ่ จะซักยังไงดี ซักทั้งผืนแล้วตาก (กลัวผ้าเบี้ยว) หรือตัดตามแบบก่อนแล้วค่อยซัก (เผื่อเย็บเยอะหน่อย)

2. ผ้าคอตต้อนบางชิ้นออยซื้อมาเป็นเมตรเลยค่ะ ควรจะซักยังไงดี ออยจะทำผ้าม่านค่ะ เรื่องของเรื่องคือก่อนหน้านี้ตัดผ้าและเย็บเรียบร้อย พอเอาไปซัก มันหดค่ะ แถมหดไม่เท่ากันด้วย พอเอามาปิดกระจกของตู้เสื้อผ้าสองบานที่ติดกัน มันหดไม่เท่ากันค่ะ 55555 เห็นแล้วปวดใจ เลยไปซื้อผ้ามาจะทำใหม่ (ผ้าม่านสองผืนนี้แม่เย็บจักรให้ด้วยจักรของแม่ค่ะ ผ้าย่นด้วยหละ สงสัยแม่จะลืมปรับฝีเข็ม เอ๊ะหรือที่หดไม่เท่ากันเพราะฝีเข็มไม่เท่ากัน)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ และพอดีวันนี้เพิ่งได้ผ้าคอตต้อนสียีนส์ที่ถูกใจมากค่ะ แต่เค้าขายเป็นเมตร เลยนึกไม่ออกว่าจะซักรีดยังไงดี ผื่นมันใหญ่ (ที่ผ่านมาซื้อแต่ผ้าผืนเล็ก ๆ ที่ตัดขายค่ะ)

จากคุณ : คุณรักผมและผมรักคุณ - [ 21 มิ.ย. 51 21:06:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom