Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

บนดาวเคราะห์กลม ๆ ดวงนี้ มีดอกจำปา/จำปี สีม่วงมั้ยครับ

หลังจากที่ได้จำปีทองมาลีมาต้นนึง

พ่อเห็นก็ชอบใจและเล่าให้ฟังว่า

แต่ก่อนมีลุงคนนึงชื่อ ลุงชิด เวลาแกมาตลาดมักจะเด็ดดอกจำปีสีม่วงมาฝากแม่ค้า พ่อค้าและคนรู้จักเสมอ แจกตั้งคนละดอก ^ ^

ผมฟังแล้วก็แปลกใจว่า โลกกลม ๆ ใบนี้มีดอกจำปี สีม่วงด้วยเหรอ

เลยแอบไปดูในบอร์ดแมคโนเลียไทยแลนด์ ก็ยังไม่มีใครโพสต์กระทู้เกี่ยวกับดอกจำปีสีม่วงเลย เห็นแต่สีแดง

ก็เลยคิดว่า ที่พ่อบอกสีม่วง อาจจะเป็นสีแดงเข้มแบบนี้หรือเปล่าหนอ เลยเรียกพ่อมาดูจำปีสีแดง ว่าสีเหมือนของลุงชิดหรือเปล่า

พ่อก็บอกอีกว่าไม่ใช่ นี่มันสีแดง

คราวนี้ถามย้ำอีกทีว่าแน่ใจนะว่ามันคือ จำปี พ่อบอกใช่ซิ เพราะ ดอกมันก็ทรงจำปีนี่แหละ กลิ่นก็ใช่เลย ผิดก็แต่สีเท่านั้น ที่เป็นสีม่วง

พอถามย้ำเรื่องสีว่าม่วงแบบไหน พ่อบอกว่า ม่วงเหมือนพุดสามสีที่บานวันแรก

เลยงงถึงปัจจุบันว่ามีจริง ๆ เหรอครับ จำปีสีม่วงเนี่ย หรือว่าเป็นดอกจำปีที่ช้ำ เลยเปลี่ยนจากสีขาวเป็นสีม่วง  หรือว่ามีกรรมวิธีในการเปลี่ยนสีดอกจำปี >_<!!!

ถ้ามีจริงทำไมไม่เห็นในท้องตลาดเลย ถ้าเป็นไม้นำเข้าจากต่างประเทศเป็นไปได้เหรอครับที่สมัยก่อนจะมีการนำเข้าไม้จากต่างประเทศกันแล้ว

หรือว่าจำปีสีม่วงต้นนั้น แท้จริงแล้วไม่ใช่จำปี แต่เป็นต้นไม้ชนิดอื่นที่ลักษณะดอกและกลิ่นเหมือนจำปี

พ่อบอกว่าตอนนี้ลุงชิดแกคงแก่มากแล้วไม่ค่อยออกมาตลาด ที่สำคัญจำปีต้นนั้นตายไปยังก็ไม่รู้

ตอนนี้ผมเลยบอกพ่อว่า ถ้าเจอลุงชิด ถามแกให้หน่อยว่าต้นยังอยู่หรือเปล่า ถ้ายังอยู่ก็เก็บดอกมาให้ดูซักนิด (ถ้าต้นยังอยู่น่าจับตอนกิ่งเนาะ ไม่รู้จะตอนยากเหมือนจำปีทั่วไปเปล่า)

ตอนนี้อยากรู้ก่อนว่ามันมีจริงๆ เหรอครับ จำปีดอกสีม่วง เลยขอถามชาวจตุจักรก่อนละกัน เพื่อให้แน่ใจว่ามีอยู่จริง ถ้าใครมีรูปโพสต์รูปให้ดูด้วยนะครับ จะเอาไปให้พ่อดูครับพ้ม

ขอบคุณครับ ^ ^

จากคุณ : อิฐมอญ - [ 22 มิ.ย. 51 22:34:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom