Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*~*~ First time ...First batch..hand made soap...*~*~

จากที่คุยกันในกระทู้พี่เต่า  เรื่องน้ำมันต่างๆ
    ธันย์ก็เลยลงมือกวนสบู่เมื่อวานค่ะ  แบชเล็กมากๆ แค่ 250 กรัมนะคะ
    วันนี้พอจะโพสย้อนกลับไปอ่าน....ว๊ากกกกกกกก
    ขอโทษค่ะพี่เต่าๆ ให้โพสสูตรก่อนทำ  ขอโทษนะคะ  
    อย่าเพิ่งทิ้งศิษย์หน้าใหม่นะคะ

อย่างที่บอกค่ะ  ตอนคุยกันธันย์ยังไม่มีน้ำมันปาล์ม
    แต่ตอนทำมีแล้วค่ะ  ของมาถึงตอนบ่าย  กวนตอนค่ำๆ
    แต่...ธันย์ก็ยังลองกวน...แบบไม่มีน้ำมันปาล์มอยู่ดี  
    เพื่อเรียนรู้....เปรียบเทียบความต่างค่ะ
    แบชที่ 1 ของธันย์  พอรู้ข้อผิดพลาดบ้างแล้ว

**แต่พี่เต่า พี่แอน  เพื่อนๆ ผู้มีประสบการณ์กรุณาแนะนำเพิ่มได้ค่ะ
    ส่วนมากเป็นน้ำมันอ่อน..
        น้ำมันมะพร้าวเอ็กตร้าเวอร์จิ้น 35 เปอร์เซ็นต์
        น้ำมันมะกอก 20
        น้ำมันรำข้าว   20
        ลาร์ด           25

แล้วก็ Lye 36.33  แต่ตอนใส่ดันโก๊ะ  มันตัวเลขผิด  ใส่ไปแค่ 33 เอง
    ผิดข้อแรกที่รู้ตัวค่ะ  

สบู่อ่อนจริงๆ ค่ะ  ลองดูรูปนะคะ  ขี้เหร่มากๆ

ไม่ค่อยมั่นใจเลยค่ะ  แต่คิดว่าความผิดพลาดเป็นครู
    คำแนะนำ ติชม จะช่วยให้เราทำได้ดีขื้น  ยินดีน้อมรับทุกความคิดเห็นนะคะ

จากคุณ : dreamon - [ 25 มิ.ย. 51 06:23:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom