Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<<<<>>>>> สบู่ถ่านไม่ไผ่ สบู่ถั่วแดงบด และ สบู่เสวิล <<<<>>>> (สบู่)

สืบเนื่องจากทู้นี้คะ บอกก่อนเลยว่าจะเทสบู่ (เสี่ยงมากกะการพูดแบบนี้)
    เพราะอาจเจ้งเบ้งได้

โอเค มาบอกว่า เท เสร็จแล้ว ฮ่าๆๆ แน่มากบอกก่อนตัดคะ

วันนี้ทำสีถ่าน ชาร์โคล์ จริงๆๆ เผาตะเกียบสี่อันเล็กๆๆ
    ไม่พอมั้ง สีออกเทา (ทำเสร็จแล้วก็ใช้ได้นะคะ)
    แต่เลเยอร์ด้วย สีดำกว่าหน่อยใต้สีขาว ดูเกือบไม่ออก
    ทำโมลล๊อก (กั้นเขื่อนสองแห่งคะเพื่อทำสบู่สามแบบในโมลเดียวกัน)
    อีกเขื่อน ทำ ถั่วแดงป่นละเอียด และชั้นบางด้วย เลเยอร์ถ่านดำ และตามด้วย ทีดีขาวด้านบน
    ส่วนสาม เสวิลชมภูหรือม่วงไม่รู้ รอออกมาคะ ด้านบน สีอ่อนกว่าตัวฐาน กลิ่นไลแลค

กะว่าที่เหลือจะเทอีกถาด แต่ไม่พอ เลยทำใส่ ตัวเป็ด ตัวเต่า  ดอกกุหลาบ

พวกนี้ทำจากน้ำมันถังเดียวกันคะ นี่แหล่ะ คือการกวนแบบมือ ไปสีสิบห้านาที แล้วหลังจากนั้น เราก็จะทำอะไรๆๆ ก็ได้คะ โดยใช้ไม้ไฟฟ้าตีแต่ละแบบคะ แต่ละสี แต่มือเราก็ไม่ใช่ลิงนะคะ แต่ทำไปเรื่อยๆๆ หยุดไม่ได้คะ

เขียนตรงนี้นะคะ เดี๋ยวจะก๊อปปี้ตอนโชว์สบู่คะ

ตกลงทำน้ำมันไป ห้าปอนด์ครึ่ง หรือ น้ำมัน 100 ออนซ์คะ

และทำแสตม์ป ใบไม้อีกอันแล้ว สนุกมาก ใครทำระวังมือ
    เรามีเครื่องมือแกะสลัก ลงทุนซื้อแบบถูกๆๆมาใช้ ต้องใช้หินรับปลายนิดหน่อย

แนนนี่ เดี๋ยวเราก๊อปตรงนี้ ตอนโพสภาพขี้เกียจเล่า ฮ่าๆๆ
    ก็อปมาแล้ว

ตอบเจเจ จากทู้นู้น
    ถ่านเผาเอง จากตะเกี้ยบ แค่สี่อัน สองคู่ อันเล็กนะ ที่เขาแถมกินซูชิคะ
    แต่เออ ต้องมีเยอะนา ใครจะใช้ถ่านคะ ตำไปเลย ครกใหญ่ๆๆ
    เผาเองจะดี เพราะเราไม่มั่วเอาไม้ที่เขาลงยารักษาไม้ เอาไม้ต้นไม้แห้งๆได้ยิ่งดีคะ กำลังหาเศษต้นไม้แห้งมาเผาเก็บไว้เอง

ถั่วแดงป่น ใส่เต็มที่ สามสี่ ชต ได้คะ เพราะต้องการ นวดตัวด้วย ถั่วแดง
    เห็นเวพญี่ปุ่นเขาแนะนำล้างใบหน้าด้วยน้ำซาวถั่วแดง เขาว่าอะไรไม่รู้ลืมไปแล้ว  รู้ว่ามันดี เลยบดไว้สิบกว่าวันแล้ว

ส่วนสีชมภู คือขวดสีฟ้า คง เบอร์ หนึ่ง ซื้อมาเป็นขวดผสมแล้ว
    มีสีผง ที่แอนแบ่งขาย ยังอยู่อีกเยอะ ไว้จะปนกะน้ำมันไว้คะ
    น้ำสีฟ้านี้เขาผสมไว้อ่อนมั้ง เลยได้ชมภูเรื่อๆๆ เหมือนของธันย์ แต่ธันย์คงกระหน่ำมั้งออกชมภูแจ๋ๆหน่อยคะ
    ลาดหน้าด้วยสีอ่อนคะ

ทั้งหมดนี้ แบ่งโมลยาว ทำโมลเดียวกันสามแบบคะ
    กวนด้วยมือ สี่สิบห้านาที นั่งทำงานที่คอม กวนๆ หยุดๆๆ จนเริ่ม creamy
    คะ แล้วบรรเลง เตรียมทุกอย่างเรียบร้อย ขนาดเตรียมตัวนะ  เราต้อง
    Concentrate มากคะ อาหารเย็นเลื่อนช้าหน่อยหนึ่ง เพราะคุณแม่วุ่นวายอยู่
    ลูกสาวเดินมา แต่ไม่กล้าถาม อิอิ เราบอกว่า Postpone supper to later notice ฮ่าๆๆๆๆ

ตอบคุณช้อนทอง :  ฮืมม์ ขอบสบู่แบบนี้เหรอ คงไม่คมหรอก ถูกน้ำก็มนแล้วคะ

กลิ่นสองแบบแรก ลาเวนเดอร์โรสแมรี่
    ชมภูกลิ่นไลแลค หอมมากคะ
    อบร้อนเจลคะ

จากคุณ : มิสพิกกี้ - [ 15 ก.ค. 51 04:24:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom