Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

## คลินิคน้องหมาที่อยากแนะนำ ค่ะ ## ช่วยอ่านกันด้วยนะคะ

ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่าไม่ใช่ขาประจำห้องนี้ค่ะ แต่จรไปจรมา
    แล้วก็ตั้งกระทู้นับครั้งได้ แต่นี่เป็นครั้งแรกที่ตั้งใจมากๆที่จะเขียนกระทู้นี้

วันนี้เราพาหมาที่บ้านไปหาหมอค่ะ
    กาแฟเกิดชักขึ้นมา เป็นไรไม่รู้ ตกใจมาก จริงๆ
    ปกติเราหาที่ โรงพยาบาลสัตว์ใกล้ๆบ้านนั่นแหล่ะค่ะ
    (ขออนุญาตไม่เอ่ยนามละกันค่ะ) ใกล้บ้านกว่านั้นมีคลีนิคเล็กๆ
    เป็นห้องแถว แต่ก็ด้วยความที่ไม่เคยหา บวกกับที่มองเห็น
    ยอมรับค่ะว่าโรงพยาบาลสัตว์ ที่เราไปหาดีกว่ามาก

ตอนขึ้นรถ กาแฟเริ่มดีขึ้นแล้ว แต่ด้วยความกลัวว่าจะเป็นอีก
    บวกกับแม่ของกาแฟก็ตายโดยไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรเพราะอยู่ดีๆก็อาเจียรหายใจไม่ออกแล้วก็ตาย เรากลัวจะเกิดขึ้นกับกาแฟ
    ก็เลยตัดสินใจไปหาหมอต่อค่ะ แม้ว่ากาแฟจะเลิกชักแล้ว
    ไปรอที่โรงพยาบาลเคยหา นานมาก หมอไม่มี จนทนไม่ไหวกลับดีกว่า
    ไปหาคลินิคตรงนั้นก็ได้  

แล้วก็กลับไปที่คลินิคนั้น
    แล้วก็ต้องอึ้งสภาพที่เห็นค่ะ
    ห้องแถวที่เปิดเป็นคลินิค ธรรมดาๆ ไม่มีแอร์ ไม่มีเคาเตอร์ให้ลงประวัติ
    สุนัขกว่า 10 ชีวิต นอนเต็มไปหมดหลังลูกกรงร้าน
    ด้านหน้ามีเก้าอี้นั่งวางเรียงไว้เพื่อให้นั่งรอ
    มีพนักงานเดินออกมาถามว่าหมาเป็นอะไร
    หมอชะโงกหน้ามาดูจากห้องตรวจ
    เราบอกอาการไป

ระหว่างรอ ชะโงกหน้าดู ปรากฎว่ามีอยู่หลังร้านอีกเยอะมาก กะไม่ถูกว่าเท่าไหร่แล้ว ตกลงนี่คลินิค หรือสถานสงเคราะห์เนี่ย
    ในใจคิดแต่ว่า โห คนมารักษาเยอะจัง ผู้หญิงที่นั่งเช็ดหูหมาอยู่ดูท่าทางรักหมามากเลยค่ะ คงพาหมามาหาหมอ
    หมาฉี่ พักเดียวพนักงานก็เอาม๊อบมาถู รักษาความสะอาดใช้ได้เลยค่ะ

ซักพัก ก็ได้ตรวจ
    เดินเข้าไปข้างใน ผ่านหมากว่า 10 ชีวิต บางตัวคลานเอาเพราะขาหลังเดินไม่ได้แล้ว เข้าไปในห้องตรวจ
    แล้วก็
    ผิดคาดอีกรอบ
    ในห้องตรวจแคบๆนั้น นอกจากจะมีเตียงเล็กๆสำหรับรักษา หมอ
    และผู้ช่วย2คนแล้ว หมาเต็มห้องตรวจเลยค่ะ แม้แต่เตียงชั้นล่างที่ตรวจกาแฟ ทุกๆที่ มีหมาเต็มไปหมด
    อ้าว มองไปหลังห้องตรวจ แมวเดินกันเกรียวกราว อีก
    อยากให้ทุกๆคนเห็นค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นหมาพิการทั้งนั้น

แล้วหมอก็ถามอาการ ละเอียดมาก ๆ ทั้งเรื่องของกิน กรง สถานที่เลี้ยง
    ทุกปัจจัยที่คิดว่าน่าจทำให้กาแฟชัก น้าต้องมาช่วยตอบ
    น้าคุยกับผู้หญิงที่นั่งเช็ดหูหมาอยู่ข้างนอกค่ะ
    แล้วหมอก็ให้ยามาลองทานดู เพราะยังบอกอาการแน่ชัดไม่ได้
    เพราะตอนไปหา กาแฟเลิกชักแล้ว ให้สังเกตุอาการแล้วค่อยไปหาอีกที

ตอนหมอจ่ายยา ถามพี่ผู้ช่วยว่าหมาใคร
    พี่เค้าบอกว่าของหมอทั้งนั้นแหละ เก็บมาบ้าง
    คนเอามารักษาแล้วไม่ยอมมาเอาบ้าง

จ่ายตังค์ 120 บาทค่ายา ก่อนออกมา หมอกำชับให้ดูหมาดีๆ
    ถ้ายังเป็นอีกให้รีบพามา  
    น้าคุยกับผู้หญิงที่นั่งเช็ดหูหมาค่ะ ท่าทางถูกคอ ก่อนลากันกลับ
    พอขึ้นรถน้าถึงเล่าให้ฟังค่ะว่านั่นแฟนหมอ รักหมากันมากทั้งคู่เลย
    แล้วหมาที่เห็นทั้งหมดก็เป็นหมาของหมอ เห็นรถชนก็เก็บมา
    บางคนก็เอามารักษาแล้วไม่มาเอา เลี้ยงไปเลี้ยงมา ก็อย่างที่เห็น
    แล้วหมอกับแฟนก็อยู่บนห้องแถวนั้นละ เปิดกันมาเป็น 10 ปีแล้ว

ฟังแล้วอยากร้องไห้ค่ะ เห็นอย่างนี้แล้วอยากอึ้ง
    ในใจคิดแต่ว่า ต่อไปนี้หมาที่บ้านทั้ง 8 จะพามาที่นี่ให้หมด
    เลิกไปที่เดิมแล้ว

อยากให้คนในห้องนี้ ถ้าใครอยู่ฝั่งธนแถว แยกซังฮี้ พามารักษาที่นี่ดูนะคะ
    หมอใจดีมากๆเลยค่ะ แล้วก็ตรวจละเอียดมากด้วย

อยากให้หมอมีลูกค้ามากๆค่ะ ชื่อ หมอสุรัชต์ค่ะ
    หรือใครมีอาหารหมาบริจาคก็ได้ค่ะ

ลองsearch ดู ปรากฎว่ามีคนเคยไปหาแล้วก็มา post
    เหมือนกันค่ะแต่ไม่ใช่ในจตุจักรนี้

http://www.thaidogcenter.com/vb/showthread.php?t=21055
    http://www.thaidogcenter.com/vb/showthread.php?t=21048

ที่อยู่คลินิคค่ะ

สุรัชต์สัตวแพทย์
    757/26  ถ.ศิรินทร  แขวงบางพลัด เขตบางพลัด
    01-623-1585   น.สพ.สุรัชต์   เกษมมงคลชัย

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

แก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 51 22:19:08

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 51 22:17:06

จากคุณ : keata - [ วันเข้าพรรษา 22:12:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom