Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*****...ปริศนาร้อยกรองต้นไม้ สบายสบาย(มั้ง) วันพุธ โดย ดอกสารภี ...*****

สวัสดีครับสมาชิกชาวห้องต้นไม้
    หลังจากที่เคยสร้างความปวดหัวให้บรรดาสมาชิกไปไม่น้อย วันนี้ปริศนามันกลับมาอีกแล้วครับท่าน 555
    วิธีเล่นก็เหมือนเดิม คือ บรรทัดละ 1 คำตอบ  4 บรรทัด 4 คำตอบ นะครับ

แต่วันนี้จะมีวิธีทายเพิ่มเติมขึ้นมาอีกสักหน่อย ขอให้ดูวิธีที่เพิ่มเติมเข้ามาใหม่ด้วย ใน คห.1 นะครับ

ปริศนาร้อยกรองต้นไม้ 02

หน้าบ้านปลูกไว้ดี
    เปรี้ยวหวานมีชื่อเสียงดัง
    ดุจเพลิงร้อนแรงจัง
    จัดแก้นิ่วใช้นานมา

ดอกสารภี                          

ปริศนาร้อยกรองต้นไม้ 03

ห่อหุ้มร่างกาย
    ไม่ซ้ายไม่ขวา
    แมลงหนึ่งนา
    บอกมามะม่วง

ดอกต้อยติ่ง

ปริศนาร้อยกรองต้นไม้ 04

กร่อนมาจากหมาก
    ไม่มากครึ่งไพ
    พ่อแม่ใช่ไหม
    อะไรกลัวแมว

ดอกต้อยติ่ง

ปริศนาร้อยกรองต้นไม้ 05

กลุ่มดอกหอมสีขาว
    ได้สายยาวด้วยเข็มพลัน
    ตรงข้ามกับไปนั้น
    พบทั่วกันหลังที่เรียน

ดอกสารภี, ดอกต้อยติ่ง

วิธีการทาย ดูใน คห.1 เช่นเคยนะครับ แต่วันนี้จะเพิ่มวิธีทาย ขึ้นมาอีกนิดหน่อย
    ก็ต้องหากันเอาเองนะครับว่าปริศนาไหนจะใช้วิธีไหน  อิอิ

--------------------------------
    แก้ไขเพิ่มเติมปริศนา

แก้ไขเมื่อ 06 ส.ค. 51 10:47:40

แก้ไขเมื่อ 06 ส.ค. 51 10:19:30

แก้ไขเมื่อ 06 ส.ค. 51 09:24:13

จากคุณ : ดอกต้อยติ่ง - [ 6 ส.ค. 51 07:54:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom