Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปุ๋ยชีวภาพหมักแล้วมีหนอน ทำไงต่อดีคะ

ทำปุ๋ยชีวภาพเอาไว้ใช้เองที่บ้านค่ะ เป็นมือใหม่มาก ๆ แต่ก็อยากจะลดปริมาณการใช้ปุ๋ยเคมี (ปกติก็ไม่ค่อยจะใช้นะคะปุ๋ยเคมี เคยเอามาใส่ต้นไม้อยู่หนนึงเร็ว ๆ นี้ก็ทำเอาต้นไม้แห้งตายไปเลยสองต้นค่ะ)

ปุ๋ยชีวภาพที่ดิฉันทำเองที่บ้าน ทำยังงี้นะคะ ผิดถูกประการใดได้โปรดชี้แนะด้วยนะคะ... ดิฉันซื้อถังสีดำมีฝาปิดใบใหญ่มาจากบิ๊กซีใบละร้อยกว่าบาท.. ... แล้วก็เอาหัวเชื้อ EM ซื้อมาจากบ้านสวนไผ่เพื่อสุขภาพ ขวดละประมาณ 20 บาท เทใส่ลงไป 1 ขวดยักษ์ แล้วตามด้วยน้ำเปล่า (น้ำประปา) อีก 10 ขวดยักษ์ (ขวด EM เมื่อกี้นี้แหละค่ะ) ก็จะได้น้ำเนี้ยประมาณ 1/4 ของถัง (อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้นะคะ นี้บอกคร่าว ๆ) .. เสร็จแล้วก็เอาตั้งไว้ในครัว เมื่อมีเศษข้าวปลาอาหาร เศษผัก ผลไม้ของแต่ละวันก็จะเท ๆ ใส่ลงไปในถังเลย.. มักจะย่อยให้เป็นเศษเล็ก ๆ ก่อน บางทีขี้เกียจก็ใส่ลงไปทั้งดุ้นเลยก้อมี (ที่ไม่ย่อยให้เป็นเศษเล็ก ๆ มักจะเป็นผู้ช่วยค่ะ แอบเห็น เพราะพอเปิดฝาถังลงไปแล้วเห็นเป็นชิ้นใหญ่ ๆ อยู่) ก็จะมีเศษขยะใส่ลงไปแบบนี้ทุกวัน.. ต้องมีการเปิดฝาถังเพื่อใส่ขยะไปแบบนี้ทั้งเช้า กลางวัน เย็น.. เปิดกันแทบจะทั้งวัน... แต่ก็ปิดฝาถังไว้ตลอดเวลา... เมื่อใกล้ ๆ เต็มถัง คือมีอากาศในถังเหลือประมาณ 1/4 ของถังก็จะยกไปวางทิ้งไว้หลังบ้านเพื่อทำการหมัก ตามที่เคยอ่านเจอบอกว่าหมักไว้ 1 เดือนก็จะใช้ได้ (ผิดถูกอย่างไรโปรดชี้แนะด้วยค่ะ) เรื่องกลิ่น... มีกลิ่นเล็กน้อยถ้าเปิดฝา.. แต่ถ้าปิดฝาก็ไม่มีกลิ่นเลยค่ะ

ปัญหามีอยู่ว่า.. มีหนอนขึ้นค่ะ.. มีหนอนตัวเล็ก ๆ ...เล็กประมาณครึ่งหนึ่งของเม็ดข้าวสาร.... ในน้ำขยะ+ในเศษอาหารไม่มีหนอนนะคะ ด้านนอกถังก็ไม่มีหนอนเลยแม้แต่ตัวเดียว... แต่หนอนจะมีเฉพาะที่บริเวณด้านบนปากถัง (จะถ่ายรูปมาให้ดูก็เกรงใจค่ะ คงจะไม่ค่อยน่าดูนัก) รอบ ๆ และด้านในฝาถังนะคะ ก็มีกระจาย ๆ ไปทั่ว ๆ ไม่น่าเกลียดน่ากลัวเท่าไหร่นะคะมันตัวเล็ก ๆ ดุ๊ก ๆ ดิ๊ก ๆ .. ประมาณครึ่งนึงจะตายแล้วเป็นสีน้ำตาล ๆ .. ตัวที่ยังมีชีวิตอยู่จะเป็นสีขาว ๆ ค่ะ...

อยากถามว่า... ทำไมถึงมีหนอน...แล้วจะแก้ปัญหานี้ยังไง...หรือถ้าปัญหานี้ไม่ต้องแก้ไข ต้องทำยังไงต่อ...แล้วเราจะนำน้ำนี้ไปใช้อย่างไร ต้องผสมน้ำในปริมาณเท่าไหร่ถึงจะนำไปรดต้นไม้ได้.. วิธีการรด รดที่โคนต้นไม้ไปตรง ๆ เลยได้มั๊ย...

ตอนนี้มีขยะที่หมักอยู่ในถังได้ 2 ถังใหญ่แล้วค่ะ.. ถังแรกยกไปวางหมักไว้หลังบ้านเมื่อปลายเดือน พ.ค. ค่ะ.. ถังที่สองนำไปวางเมื่อต้นเดือน มิ.ย. ค่ะ (ประมาณนี้นะคะ จำวันที่แน่นอนไม่ได้.. คราวหน้าจะจดวันที่เริ่มต้นหมักเอาไว้ที่ฝาถังเลยค่ะ แหะ ๆ ตอนแรกก็ว่าจะทำแต่ก็ลืม ๆ ไปจนได้)

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 51 13:31:29

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 51 13:29:06

จากคุณ : Little Putt24 - [ 20 ส.ค. 51 13:26:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom