Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++ป้าซัน ถามผมว่า "โฮย่าที่บ้าน" บานกี่ชนิด ???

หายหน้าไปเที่ยวเสียนานเลยครับ ตอนนี้กลับมาแล้ว พอจะมีเวลานำรูปที่ไปเที่ยวมาให้ดูกันได้บ้าง(ยังไม่ได้ดูรูปเลย)   แต่เมื่อวานนี้ผมโทรไปหาป้าซัน  ขวัญใจคนหนึ่งของห้องต้นไม้ ตอนหนึ่งป้าซันก็ถามผมว่า "โฮย่าที่บ้าน" บานกี่ชนิด ??? ก็โฮย่าที่บ้านผมที่ฝากเทวดาท่านเลี้ยงนั่นไงครับ ผมก็ตอบท่านไปว่าพอมีบานอยู่ 3-4 ชนิดครับ แล้วผมก็เดินไปดูโฮย่าที่แขวนไว้ตามที่ต่างๆ มันมีดอกบานแล้ว กำลังจะบาน กำลังจะโรย และ ที่โรยแล้วก็มี แต่มีมากกว่า 3-4 ชนิดแน่ๆ ว่าแล้วก็คว้ากล้องไปจะถ่าย อ้าว! ขาตั้งกล้องไม่มี เพราะยังติดอยู่ที่สนามบินบาหลี อินโดนีเซีย มันยังหาทางกลับบ้านไม่เจอ  แสงก็ไม่ดี ลมก็พัด ใช้มือจับกล้องถ่ายแบบนี้ ความเร็วต่ำๆ แบบนี้ ผมคงไม่ได้รูปเป็นแน่ เอาก็เอา(วะ) เอาแฟลชมาใช้ก็แล้วกัน โดยปรกติผมไม่นิยมถ่ายรูปด้วยแพลช ด้วยเหตว่าไม่สันทัดในการใช้  แต่คราวนี้มันจำเป็นซะแล้ว ลองมาดูกันนะครับว่าโฮย่าที่เทวดาเลี้ยงแทนผม ตั้งแต่เดือนต้นมิถุนายน ถึงปลายเดือนสิงหาคม ยังมีเหลืออยู่อีกกี่ต้น และมีดอกบานเฉพาะตอนเย็นเมื่อวานนี้กี่ชนิด ตามมาดูเลยครับ

จากคุณ : เปรี้ยวปิ๊ด - [ 27 ส.ค. 51 17:31:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom