Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

๐๐๐๐ ความรู้นิดๆหน่อยๆเกี่ยวกับชำโฮย่าที่ต้องตอบค่ะ ๐๐๐๐

..ถ้าเราไม่ชำแต่เราเอากาบมะพร้าวหุ้มตรงรากแล้วเอาพลาสติกห่อไว้เหมือนเราตอนกิ่งจะได้รึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

...การตอนกิ่งทำบนต้นที่ไม่สามารถตัดกิ่งมาชำได้ค่ะ เอาพลาสติกหุ้มกาบมะพร้าวก็ได้ค่ะ แต่ไม่คิดว่ากาบมะพร้าวจะช่วยให้รากเดินดีเท่าเศษรุ่ยๆของมะพร้าวสับที่อมน้ำชุ่มชื้นนะคะ    การห่อพลาสติกปกติห่อเพื่ออุ้มวัสดุที่ใช้ชำ เช่นดิน มะพร้าว และควรจะคอยดู หรือหยอดน้ำให้มีน้ำชุ่มชื้นอยู่เสมอด้วยค่ะ ให้บรรยากาศชื้นมากๆจะได้งอกรากเร็วค่ะ     เมื่อตัดกิ่งออกมาจากต้นได้ก็น่าจะมาชำ แต่ถ้าปักลงในขุยมะพร้าวเฉยๆก็ไม่แนบแน่นเท่ารัดยางหนังสติ๊กสักหน่อยค่ะ ไม่หลวมไม่แน่นรัดกิ่งจนเกินไปค่ะ

ขอเป็นกระทู้ตอบเพื่อผู้หัดปลูกโฮย่ามือใหม่จะได้ทราบด้วยค่ะ ไม่อยากไล่กระทู้เก่าให้ตกไปเร็วหรอกค่ะ

จากคุณ : Susisiri - [ 5 ก.ย. 51 14:24:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom