Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++++ Hoya sigillatis.....เธอถูเรียกว่า "โฮย่าปีกแมลงสาบ"++++

เมื่อวันพุธก่อน ผมไปเดินตลาด JJ ก็เข้าไปนั่งในร้านพี่รุ่ง ไปดูๆว่ามีโฮย่าอะไรใหม่ๆ มาขายบ้าง ก็มีพี่สาวหุ่นดีคนหนึ่งเดินเข้ามาถามว่า "มีโฮย่าปีกแมลงสาบขายบ้างไหม?" เจ้าของร้านทั้ง 2 คนหันมามองผมด้วยสายตาที่ถามผมว่า "มันโฮย่าต้นไหนหว่า" ผมก็ส่ายหน้า เจ้าของร้านก็เลยตอบไปว่า "วันนี้ไม่ได้เอามาครับ" พี่สาวคนนั้นเดินดูต้นไม้ชนิดอื่นๆ สักครู่ก็เดินไปร้านอื่น

พอเธอไปแล้ว ผมถึงนึกออกว่า "โฮย่าปีกแมลงสาบ" ที่เธอถามถึงน่าจะเป็นเจ้า " Hoya sigillatis" ยังกะว่าเคยได้ยินคนในห้องต้นไม้เคยเรียกมันอย่างงั้น แล้วก็นึกถึงใบเจ้าต้นนี้ว่ามันคล้ายปีกแมลงสาบตรงไหน นึกยังไงก็นึกไม่ออก โฮย่าชนิดนี้ใบแดงๆ ลายๆ สวยแปลกกว่าโฮย่าพันธุ์อื่นๆ ที่ผมเคยเห็นมา ฝรั่งเรียกเจ้าโฮย่าต้นนี้ว่า "The Silver Flecked Hoya" น่าจะแปลว่า "โฮย่าใบลายสีเงิน" อะไรทำนองนั้น ไม่เห็นเขาจะนึกถึงแมลงสาบเลย ทั้งๆ ที่บ้านเขาก็มีแมลงสาบเหมือนบ้านเรา ถ้าเป็นผม ผมจะเรียกเจ้าต้นนี้ว่า "โฮย่าใบแดงลาย"

มาดูใบของเธอกันดีกว่าว่าเหมือน"ปีกแมลงสาบ" หรือเปล่า?

จากคุณ : เปรี้ยวปิ๊ด - [ 19 ก.ย. 51 06:55:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom