Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความรู้เกี่ยวกับสุนัขแก่ค่ะ

น้องหมาอายุ10ปีแล้วค่ะ ฟันของเค้าเหลือแค่ซี่เดียวแล้ว เลยมีปัญหาเรื่องการกินมากๆเลยค่ะ เพราะตอนนี้เวลาเค้ากินเค้าจะใช้การกลืนแทนการเคี้ยวแล้ว เลยอยากรุ้ว่ามีอาหารเม็ดยี่ห้อไหนบ้างค่ะที่เหมาะกับเค้า (ซื้ออาหารเม็ดสำหรับสุนัขอายุ7+ปี ของยี่ห้อtechni cal มาเค้าก้อกินไม่ได้ค่ะเพราะทั้งเม็ดใหญ่แถมแข็งมากๆเลย) เลยอยากรุ้ว่ามียี่ห้อไหนที่เม็ดเล็กและนิ่มๆบ้างค่ะ เค้าไม่ชอบกินอาหารเปียกค่ะถ้าให้จะวิ่งหนีเลยแล้วก้อไม่ยอมกินอะไรเลยทั้งวัน
    - ตาของเค้าเริ่มเปงฝ้าค่ะ เอาไปให้คุงหมอตรวจแล้วคุงหมอบอกว่า เกิดจากอายุที่มาก ไม่ได้เปงต้อกระจก เลยอยากรุ้ว่ามียาทาหรือยากินอะไรที่สามารถช่วยบรรเทาน้องเค้ามั้ยค่ะ เพราะคุงหมอบอกว่าต้องผ่าตัดอย่างเดียว ไม่กล้าเอาเค้าไปผ่าตัดค่ะ เพราะเค้าขี้ช็อคแค่เอาไปเจาะเลือดก้อแทบแย่แล้วค่ะเพราะเค้าดิ้นๆ แถมตาเหลือก(อึ้+ฉี่แตก)อีก ขอบคุงมากค่ะ

จากคุณ : ~TaBooKa~ - [ วันออกพรรษา 20:42:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom