Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำอย่างไรกับหมาที่บ้านดีคะ ไม่ค่อยมีใครดูแล จะเริ่มตรงไหนดี ช่วยมันด้วย!!!

หมาที่บ้านเราไม่ค่อยมีใครดูแล
    อาเราเป็นคนซื้อหมามา ล๊อตไวเลอร์ ตอนนี้ 8 ขวบ เลี้ยงมาตั้งแต่ 3 เดือน เมื่อก่อนใส่ใจมันมาก
    เริ่มจากอาเรามีลูก เลยไม่ว่าง เพราะลูกเขามีสองคน กำลังซนคนนึง เป็นเด็กอ่อนคนนึง
    ไม่ค่อยมีใครดูแลเอาใจใส่มัน นานๆอาบน้ำที แต่มีแม่บ้านเป็นคนให้อาหารทุกวัน เป็นข้าวกะซี่โครงไก่ ซึ่งเราว่ามันอาจจะไม่ได้อาหารครบ จะเปลี่ยนเป็นสูตรไหนเราก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้
    ทุกวันนี้มันนอนนอกบ้าน ยุงเยอะมาก ไม่รู้ยุงจะกัดไหม มันมีกรงนะ แต่ว่ากรงก็ไม่มีมุ้ง
    ตอนนี้ก็ไม่ได้ทานยาถ่ายพยาธิ หรือกินยาป้องกันพยาธิหัวใจเลย มันควรได้รับยาอะไรอยางไรคะ
    กี่วันอาบน้ำดีคะ มันชอบไปคลุกในแอ่งน้ำ โคลนแห้งติดตัวมันเลย เราว่าจะอาบให้มันเอง แต่อาบบ่อยก็กลัวว่ามันจะไม่สบาย
    เราจะเริ่มยังไงดีคะ อยากให้มันมีสุขภาพดีเหมือนเดิม เมื่อก่อนขนมันสวยมาก เรายินดีช่วยมันทุกอย่างตามคำแนะนำเลยค่ะ เราเองก็เรียนทีต่างจังหวัด เดี๋ยวก็จะเปิดเทอมแล้ว แต่ว่าจะฝากงานทุกอย่างให้แม่บ้าน
    อยู่แถวบางบอนค่ะ ซื้ออาหารและยาต่างๆที่ไหนดี สนามหลวง2 หรือเพ็ทช็อป
    อะไรยังไง ช่วยมันด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 17 ต.ค. 51 19:58:34

จากคุณ : เด็กหญิงหางดาบ - [ 17 ต.ค. 51 19:55:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom