Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความรู้ผู้เลี้ยงหรือเคยเลี้ยงร็อตไวเลอร์ค่ะ

เคยเลี้ยงน้องๆ มาหลายพันธ์แล้วค่ะ เพราะพ่อกะตัวเองรักน้องหมามาก
    ตั้งแต่ หมาพันธ์ทาง หมาไทยหลังอาน บ็อกเซอร์ ดัชชุน อาเซเชี่ยน ลาบราดอร์ ทุกตัว ค่อนข้างติ๊งต๊อง หมดเลย 555+ ก็เลยมีคำถามว่า ถ้าจะเลี้ยงน้อง ร็อต  เลี้ยงและให้ความรักเหมือนน้องๆๆ ตัวก่อนๆๆ น้องร็อตจะอารมณ์ดี บ้าบอ ติ๊งต๊อง เหมือนกันไหมคะ ครอบครัวเรารักหมามาก ไม่เคยตี เลย พ่ออาจมีบ้างตีเพื่อให้รู้ว่ามันไม่ดีถ้าทำแบบนี้ กอดตั้งแต่ตัวมันเล็กๆๆ กอดดูแล หอม เลี้ยงเหมือนลูกเลยค่ะ

ถ้าเราให้ความรักมันเต็มที่ น้องร็อต โตขึ้นจะมีนิสัยตามที่เราเลี้ยง เรารักมัน ไหมคะ หรือว่า น้องร็อต ไม่ว่าจะเลี้ยงดี ยังไง ใส่ใจ ยังไง พอโตขึ้น สัญชาตญาณ นักล่าก็เป็นเหมือนกับร็อตตัวอื่นๆ คือ ก้าวร้าว ไม่ควบคุมอารมณ์

แต่ลึกๆแล้วเราคิดว่ามันน่าจะติ๊งต๊อง นะ เพราะ ที่บ้านไม่เคยเลี้ยงหมาให้ดุได้สักทีค่ะ

ยังไงช่วย หน่อยนะคะ

เพราะตอนนี้ กำลังตัดสินใจว่าน้องร็อต จะเหมาะไหมคะ แต่ฝันมานานแล้วค่ะว่า ชาตินี้ยังไงต้องเลี้ยงให้ได้ เราว่าน้องร็อต หน้าตาน่ารักนะ

จากคุณ : น้ำค้างข้ามคืน - [ 18 ต.ค. 51 22:53:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom