Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ฝากข้อความถึง "บางคน" ในพันทิพพ์ ที่ แอบแฝงมา(ลูกสุนัข)

สืบเนื่องจาก กระทู้นี้  ทำให้เราคิดถึงเหตุการณ์เมื่อปีก่อนhttp://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7291696/J7291696.html

เมื่อปีที่แล้วมา แม่เฮงเฮง ได้ออกลูก มา 8 ตัวค่ะ  แล้วลูกก็น่ารักทุกตัว ดิฉันเลยประกาศขายลูกสุนัขบางแก้ว ที่ห้องพันทิพย์ นี่ แล้ว วันดีคืนดี ก็มี "ผุ้ชาย" คนนึง โทรเข้ามา บอกว่าจะมาดูลูกสุนัข แต่พอดีดิฉันจะออกไปข้างนอก ดิฉันถามเค้าว่า
    กริ๊ง....
    ดิฉัน   "สวัสดีค่ะ "
    เค้า     "พี่... ผมเห็นพี่ประกาศขายบางแก้ว ที่ พันทิพย์ บ้านพี่อยุ่ไหน"
    ดิฉัน    "สายไหม สะพานใหม่ค่ะ"
    เค้า      "อ๋อ พี่ผมจะเข้าไปดูลูกม๋านะ"
    ดิฉัน    " คุณอยุ่ไหนเด๋วพี่จะออกไปข้างนอก "
    เค้า      " ผมมาธุระที่สะพานใหม่ใกล้ๆ จะถึงบ้านพี่แระ"
    ดิฉัน     " จะทันเหรอ พี่จะออกไปแระนะ(ความรู้สึกมันยังไงไม่รุ้แปลกๆๆ)"
    เค้า      " พี่ผมอยู่หน้าบ้านพี่แล้ว"
    .............. งง มะ เมื่อกี้บอกอยุ่แถวสะพานใหม่ ไม่ถึง สองนาที อยุ่สายไหมแระ...
    ดิฉัน เลยลงไป หาร่ม(ฝนตกพรำๆ) ลงไปหาเค้า
    เค้าลงมาจากรถ ค่อนข้างเก่า ไม่แน่ใจยี่ห้อไร แต่จำหน้าได้แม่น ตัวใหญ่ ออกอ้วน
    เค้า       "ดีพี่ ขอดูลูกม๋าหน่อย"
    ดิฉัน      " อืมมคุณเอาไปเลี้ยงเองเหรอ เพราะพี่ไม่ได้ขายแพง แค่อยากได้เงินมาซื้อนมให้ลูกม๋าตัวอื่น แม่มันเลี้ยงไม่ไหว แต่อยากให้น้องเค้าได้บ้านที่ดีอยุ่ มีสถานที่ให้วิ่งเล่น บางแก้วมันซนนะ รับได้เหรอ
    เค้า        " สบายพี่ ผมจะเอาไปเฝ้าสวน ผมเคยเลี้ยงบางแก้วมา 6 ตัว แระ "
    ดิฉัน       " อ้าว ทำไมเอาไปเลี้ยงอีกอะ เยอะแระนะ เอาไปมันจะกัดกันนะ"
    เค้า        "อ้อ ตัวเก่า ทั้ง 6 ตัว โดนไฟดูดตายหมดแระ รั้วสวนผมเอาไฟฟ้ากั้นไว้อะ
    ดิฉัน      ".... อ่า แระน้องเอาตัวใหม่ไปมันจะไม่ดูดเหรอ "
    ดิฉันเริ่มไม่แน่ใจ ไม่สบายใจอย่างแรง
    เค้า        " อืมม ไม่อะพี่ คิดว่า จะทำที่กั้นให้มันอะ"
    ว่าแระ เค้าก็เดินไปดูลูกสุนัข
    ...... คุณเชื่อในสัญชาติญาณสุนัขไม๊  ว่า คนที่ใจดี อาทร เมตตา มันรุ้สึกได้ แต่คึนที่ไม่ดี มันรุ้สึกได้ ปกติ เพื่อนบ้าน เด้กๆ หรือ คนในบ้าน อุ้มตัวเล็กตัวเล็กไม่แสดงอาการอะไร  แต่........ พอ น้องคนนี้ เค้า ไปจะจับลูกสุนัข  ตัวเล็กทุกตัว วิ่งหนีไปลบใต้กล่อง แล้วขุ่ฟ่อๆๆ เลย ครางฮื่มๆๆๆ อุ้มขึ้นมา ร้องกันเป็นแถว ที่ดิฉันก็แปลกใจมาก ยิ่งใจเสียไปกันใหญ่

เค้า      " พี่เอาสามตัวนี่ อะ พันห้า"
    เค้าหยิบตัวเล้กขึ้นมา โดย วิธีการหยิบก็คือ  จับที่คอหิ้วขึ้นมา แล้วพลิกดู เท้า ดูหน้า ดูหู  ซึ่งพฤติกรรมแบบนี้  คนทั่วไปไม่ทำกัน มันต้อง "มืออาชีพ"เพราะเคยเห็นเจ้าของฟาร์ม ที่ซื้อแม่มันมาทำ ยิ่งทำให้ดิฉัน แน่ใจว่า
    "เค้าไม่ใช่มาหาสุนัขไปเลี้ยงทั่วไป ต้องเป็นคนที่ ซื้อขาย สุนัขไปขาย ที่ จตุจักร แน่นอน ชัวร์"
    ดิฉัน เลยบอกว่า " อืมม น้อง เด๋วพี่โทรหาแฟนก่อนนะ ว่าเค้าว่ายังไง"
    ดิฉันเลยเดินไปโทรหาแฟน เล่าให้เค้าฟัง เค้าเลยบอก ง้านไม่ขายแระ บอกว่า พี่ไม่ให้ขาย
    ดิฉัน "น้องแฟนพี่เค้าไม่ขายอะ เค้าบอกว่า มีเพื่อนเค้าจองไว้แล้ว แต่ไม่บอกพี่ ขอโทษนะ
    เค้า    "อืม ตามใจพี่ สุนัขไม่ค่อยสวยแบบนี้เค้าไม่ค่อยซื้อกันหรอก"
    ดิฉัน  " ไม่เป็นไร ถ้าไม่มีใครซื้อเด๋วพี่ให้ฟรี คนที่เค้าอยากได้ไปเลี้ยงจริงๆ อะ"

เรื่องก็เอวังแบบนี้ ดิฉันรู้สึกแย่มากๆๆ (เกืดมาไม่เคยขายลุกสุนัข)  เลยออกมาโพสประกาศให้ลูกสุนัข กับเพื่อนไป ฟรีๆ หมด เข็ดแล้ว ที่คิดจะขาย สู้ เอาให้คนที่เค้ารักสุนัข อยากได้ไปเลี้ยงจริงๆ ดีกว่า "เสียความรุ้สึกอย่างแรง"

........ เลยอยากฝากบอกว่า  
    ปีนี้ ดิฉันประกาศให้ลูกสุนัข ต้องการคนที่รักเค้าจริง เอาไปเลี้ยงเองจริง ไม่ใช่พวกมาแอ๊บเอาไปขาย อยากฝากถ้าคนๆ นั้น ได้มาขอไป โปรดอย่ามารับไปเลย ดิฉันจำหน้าได้แม่น แอบถ่ายรูปไว้ด้วย ถ้าคิดจะมาเอา เปลีย่นใจไปเลยนะ จะได้ให้คนอื่น ที่เค้า "รักและอยากได้ไปเลี้ยงเองจริงๆ " เพราะตอนนี้มีคนสำรองไว้ หลายคน........

ที่ร่ายยาวมา ก็มีแค่นี้ค่ะ อิอิ

จากคุณ : ลเวงวัลลา - [ 11 ธ.ค. 51 13:52:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com