Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มือใหม่หัดเลี้ยงกระต่าย ขอคำแนะนำหน่อยจ้า

กำลังจะเลี้ยงน้องต่ายค่ะ จะไปรับมาอยู่ด้วยวันอังคารนี้ค่ะ ทีนี้ว่าคุณแม่มือใหม่ยังไม่มีกรงให้ว่าที่คุณลูกเลย กะว่าจะไปเดินหาที่ JJ วันจันทร์นี้ใครพอทราบพิกัดร้านมั่งค่ะ ขอร้านที่ราคาย่อมเยาหน่อย (หนูไม่เคยเดินโซนสัตว์เลี้ยงเลย TT) กะว่าจะซื้อ กรง ขวดน้ำ ชามเซรามิก ใครพอจะแนะนำของจำเป็นอื่นๆได้อีกมั้ยค่ะ

เรื่องอาหารด้วยค่ะ น้องต่ายเป็น เพศผู้ อายุ 1.5 เดือนค่ะ พันธุ์เท็ดดี้แบร์ สีขาว ตาสีแดง เจ้าของเดิมให้อาหารเม็ดกับหญ้าขนค่ะ

ทีนี้ที่อยู่ใหม่ของน้องต่ายเป็นหอพักค่ะ อยู่ร่วมกะคุณแม่สาวๆอีกสามคน หาหญ้าขนสดๆ ให้น้องกินไม่ได้แน่ๆ ไอ้ครั้นจะไปแอบเด็ดหญ้าหลังหอก็กลัวจะมียาฆ่าแมลง เดี๋ยวน้องต่ายจะแย่เอา พอจะให้กินอะไรแทนหญ้าขนได้มั่งค่ะ ส่วนอาหารเม็ดนี่จากที่หาข้อมูลจากในเน็ตบอกตามตรงว่า งงค่ะ ไม่รู้ว่าวัยขนาดน้องเค้าเนี่ยควรจะทานยี่ห้อไหนแล้วให้ปริมาณเท่าไหร่

พี่ๆเมตตาให้คำแนะนำแก๊งค์คุณแม่มือใหม่ด้วยนะคะ

PS.ที่เราต้องเลี้ยงกันสามคนเพื่อเอาไว้ผลัดเวรกันดูแลน้องค่ะ เผื่ออีกสองคนไปเรียนยังเหลือคนนึงไว้ดูแลน้องค่ะ

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 52 18:35:30

จากคุณ : i-sis_jaja - [ 3 ม.ค. 52 18:34:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com