Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากรู้ว่านี่เม็ดอะไรคะ ที่กินตอนแรกขมๆ แต่พอตอนหลังจะหวานมากๆ (มีรูปค่ะ)

อยากทราบว่านี่เม็ดอะไรคะ เพื่อนเราเอามาให้ลองกินดู บอกว่าเป็นเม็ดมะรุม กินแก้ท้องผูก

ลักษณะเป็นเม็ดกลมๆข้างใน แล้วมีเปลือกบางๆแห้งๆหุ้มอยู่คล้ายๆรูปสามเหลี่ยมอะค่ะ

พอจะกินต้องแกะเปลือกออกก่อน เอาเล็บจิกๆออกนะคะ แล้วข้างในจะเป็นเม็ดกลมๆขาวๆ พอกัดแล้วเนื้อจะคล้ายโฟมอะค่ะ

ตอนแรกที่กิน มันจะขมๆ แล้วจากนั้นซักพักมันก็หวานแบบชุ่มๆคอ แล้วเพื่อนเราบอกให้กินน้ำเปล่าตามดู พอเรากินน้ำเปล่านะ น้ำมันหวานมากๆเลยค่ะ เหมือนกินน้ำเชื่อมเลยอะ

คนที่ให้เม็ดนี้เพื่อนเรามาเค้าบอกว่าต้องกินวันละ 8 เม็ด จึงจะแก้ท้องผูกได้ แต่เพื่อนเรากินไป 2 เม็ด ก็เข้าห้องน้ำแล้วอะค่ะ

เราลองหาในgoogleเรื่องมะรุม ก็มีแต่คนพูดถึงฝักมันว่าเป็นยารักษาโรค เลยสงสัยว่าตกลงนี่ใช่เม็ดมะรุมหรือเปล่าคะ แล้วทำไมมันถึงได้หวานขนาดนี้คะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นค่ะ

นี่ภาพประกอบ เป็บเม็ดแบบตอนที่ยังไม่ได้แกะเปลือก

จากคุณ : เขียวใบไม้ - [ 4 ม.ค. 52 22:52:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com