Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไม่รู้ตั้งห้องไหน เอาเป็นว่าถ้าคิดว่าไม่ถูกหมวด ก็ลบได้นะครับ

คือมีเรื่องอยากปรึกษาหน่อย

คืนนี้ขับรถผ่านถนนหลังห้างๆ หนึ่งค่อนข้างดึกแล้วประมาณ 22.30น. พอดีเห็นยายแก่คนหนึ่ง (ท่าทางอายุน่าจะประมาณ 70+ แล้วล่ะครับ) เข็นรถเข็นเศษขยะอยู่ในท่าทางที่เศร้าสร้อยมากๆ แบบว่าต้องไปอยู่ในบรรยากาศน่ะ ถึงจะนึกออก แบบว่าถนนเส้นนี้มันมืดมากๆ แม้ว่าจะอยู่หลังห้างฯ แต่ว่าถ้าปิดไฟหน้ารถ ก็จะไม่สามารถมองเห็นถนนข้างหน้าได้เลยเพราะว่าไม่มีไฟถนนเลย แต่ที่เห็นหน้าตาแกและอาการเหล่านั้นก็เพราะว่าตอนขับรถผ่านผมก็สังเกตอยู่แล้ว และก็พยายามสังเกตแกว่าเป็นยังไงน่ะครับ

พอขับเลยไปสักพักก็คุยกับคุณแม่ว่าน่าสงสารคนแก่คนนี้มากๆ เพราะว่าดึกมากแล้วยังมานั่งเข็นรถเข็นอีก และจริงๆ แล้ว ก็เห็นมาสองสามครั้งแล้วเหมือนกัน คุณแม่ก็เลยบอกว่าให้วกรถกลับรถเอาเงินไปช่วยแก

ตอนเอารถไปเทียบ ผมก็แปลกใจที่ว่าแกไม่หันมามอง จนคุณแม่ต้องยื่นมือออกไปแทบประชิดหน้า เขาถึงหันหน้ามามอง แล้วก็พูดว่า "แบ๊ะ แบ๊ะ แบ๊ๆๆๆ" และชี้ตรงหน้าอกและท้อง (คุณแม่ผมบอกว่าน่าจะไม่สบาย.....เดา)

เมื่อให้เงินเสร็จก็ขับรถออกมา แต่ผมกลับรู้สึกว่าการให้เงินไปในครั้งนี้ไม่เห็นจะมีความรู้สึกว่าได้ช่วยคนอะไรเลย เพราะผมกลับมาคิดว่าคนอายุขนาดนี้แล้ว (น่าจะ)อยู่ตัวคนเดียว (น่าจะ) ไม่มีหลักแหล่งที่พักอาศัย และยังต้องทำงานหนักอีก

ผมเลยอยากถามเพื่อนๆ หน่อยครับว่าพอจะมีสถานที่ที่ไหนที่พอจะช่วยคนสูงอายุได้มั้ยครับ คือบางคนอาจจะคิดว่าก็แค่คนแก่คนหนึ่ง แต่ถ้าเพื่อนๆ ได้ผ่านไปที่ตรงจุดนั้น และอยู่ในอารมณ์แบบนั้น ผมคิดว่าเพื่อนๆ ก็คงจะคิดแบบผมเหมือนกัน

เงินที่ให้ไปนั้นแม้ว่าแวบแรกที่เห็นใบหน้าของแกเหมือนกับว่าแกมีความสุข แต่พออีกแวบหนึ่ง ผมคิดว่าแกน่าจะลำบาก และเดียวดายพอควร พอกลับมาแล้วนั่งนึกถึง ก็เลยอยากโพสถามเพื่อนๆ ครับว่าพอจะมีสถานที่ไหนบ้างที่พอจะรับดูแลคนสูงอายุอ่ะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีบ้านพักคนชราที่ดีๆ บ้างหรือไม่ครับ ถ้ามีจะลองไปคุยดูว่าแกจะสนใจมั้ย (ไม่รู้ว่าจะรู้เรื่องป่าว ทั้งหูหนวก และเป็นใบ้)

จากคุณ : นายทิว - [ 7 ม.ค. 52 02:32:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com