Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาขอคำอธิบายเกี่ยวกับภาษาที่ใช้ในงานถักนิตติ้งค่ะ พยายามแล้วแต่ไม่เข้าใจค่ะ

ได้เลือกแล้วค่ะว่าจะเอาลาย Seafoam
    ขออ้างอิงจากเวปนี้นะค่ะ  http://www.knittinghouse.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=47699&Ntype=2

คือไม่เข้าใจตั้งแต่ตรงช่วงแรกเลยค่ะ คือขึ้นต้นด้วยจำนวนห่วงคูณ 10 บวก 6 ....???? แปลว่าอะไรค่ะ  คือพยายามทความเข้าใจแต่ไม่เข้าใจ  ถามคนรอบข้างก็ไม่เข้าใจเพราะส่วนใหญ่ทำโคเชย์

ยิ่งมาอ่านลายข้างล่างนี้ยิ่งงงค่ะ  แต่จุงเข้าใจอักษรย่อนะค่ะ เพราะหาอ่านจากที่พี่ๆเขียนกันไว้ในนี้ว่ามีเวปสอนก็ตามไปดูแต่แกะลายนี่ไม่สามารถค่ะ

แถวที่ 1 และ 2 : K
    แถวที่ 3 (ด้านถูก) : K6 * (yo) 2 ครั้ง, k1, (yo) 3 ครั้ง, k1, (yo) 4 ครั้ง, k1(yo) 3 ครั้ง, k1, (yo) 2 ครั้ง, k6 * ถักซ้ำในเครื่องหมาย *....* จนจบแถว
    แถวที่ 4 : K , ปล่อยห่วง yo ทุกห่วงให้หลุดจากไม้นิต
    แถวที่ 5 และ 6 : K
    แถวที่ 7 : K1, * (yo) 2 ครั้ง, k1, (yo) 3 ครั้ง, k1, (yo) 4 ครั้ง, k1, (yo) 3 ครั้ง, k1, (yo) 2 ครั้ง, k6 * ถักซ้ำในเครื่องหมาย *.....* จนเหลือ 1 ห่วงสุดท้ายถัก k1
    แถวที่ 8 : ถักเหมือนแถวที่ 4

ถักซ้ำแถวที่ 1 - 8

มีใครพอจะอธิบายให้เห็นภาพได้บ้างค่ะหรือจะสมมติให้ดูจะดีมากมาย และขอบคุณจริงๆค่ะเป็นมือใหม่ที่อยากทำค่ะ  พยายามอ่านแล้วขวนขวายในนี้ตามที่มีคนแนะนำค่ะ แต่ไม่เข้าใจกับการที่บอกว่าขึ้นต้นด้วยจำนวนห่วงคูณ 10 บวก 6 มันคือยังไงค่ะ

ขอรบกวนด้วยค่ะสำหรับผืนที่สองนี้ค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : daniel_melody - [ 9 ม.ค. 52 01:59:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com