Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เจอน้องหมาโดนรถชนขาหักทั้ง 4 ขา พอจะช่วยค่ารักษาได้บ้างมั๊ยครับ

เมื่อเช้าวันที่ 5 ม.ค.09 ผมขับรถไปทำงานตอนเช้าบนเส้นถ.สุวินทวงศ์ หนองจอกได้เจอน้องหมาอายุประมาณ 3 เดือนโดนรถชนนอนนิ้งอยู่ข้างถนนเดินไม่ได้แต่ไม่มีบาดแผล ผมจอดรถและสำรวจว่าน้องหมาเป็นอะไรบ้าง เมื่อจับดูที่ขาน้องหมาร้องดังมาก ๆ ผมคิดว่าขาอาจจะหัก จึงลองถามคนแถวนั้นว่าใครเป็นเจ้าของแต่ก็ไม่มีใครรับ ผมจึงนำน้องหมาไปคลีนิคแถวนั้นหมอได้ให้น้ำเกลือและฉีดยากันซ้อคและยาแก้ปวดแก้อักเสบและเช็คว่าสมองและอวัยวะภายในเป็นอย่างไรบ้าง ระหว่างที่รอผมจึงตัดสินใจโทรไปลางานกับเจ้านาย เจ้านายก็ดีมาก ๆ บอกให้ช่วยดูแลน้องหมาให้เต็มที่งานแกจะช่วยดูแทนให้ รอดูอาการเกือบจะเที่ยงหมอบอกว่าฉี่ออกได้ภายในน่าจะปลอดภัยเหลื่อแต่ขาซึ่งประเมินเบื่องต้นน่าจะหักทั้ง 4 ขา แต่ต้องรอให้น้องหมาหายปวดก่อนแล้วค่อยเอ็กซเรย์ ผมเลยกลับไปทำงานในช่วงบ่าย เลิกงานก็ไปเยี่ยมหมอก็ยังบอกให้น้องหมาแข็งแรงกว่านี้และหายปวดมากขึ้นแล้วค่อยเอ็กซเรย์เพื่อทำการรักษากระดูกไม่ต้องรีบร้อน สุดท้ายผมรอจนถึงวันที่ 7 ม.ค. 09 ช่วงเย็นหมอโทรมาบอกว่าได้เอ็กซเรย์แล้วอาการน่าเป็นห่วงในเรื่องกระดูก คือขาซ้ายหน้ากระดูกแตกละเอียดเยอะต้องผ่าตัดเอาเศษกระดูกออกและใส่เหล็ก ค่าใช้จ่ายประมาณ 9,000 บาท ส่วนขาที่เหลือแค่ร้าวและช้ำ รวมประมาณค่ารักษาทั้งหมดประมาณเกือบ 20,000 บาท ถ้าไม่ทำอย่างที่หมอแนะนำหมาก็จะเดินไม่ได้ไปตลอดชีวิต ใจผมอยากให้หมอทำเดี่ยวนั้นเลยแต่ทางคลีนิคต้องให้ผมไปวางเงินมัดจำไว้ก่อนครื่งนึง ซึ่งตอนนั้นผมไม่มีเงินเพียงพอ ลองปรึกษาเพื่อนที่ทำงานส่วนใหญ่บอกว่าปล่อยเลยตามเลยเพราะไม่ใช้หมาเรา แต่ใจผมทำอย่างที่เพื่อนแนะนำไม่ได้ครับมันโหดร้ายไป จึงนึกถึงโรงพยาบาลที่ ม.เกษตร น่าจะถูกกว่าเพราะเป็นของรัฐและเป็นมหาลัยด้วย เย็นวันที่ 8 ม.ค. 09 ผมจึงไปนำน้องหมาออกมาจากคลินิคก็โดนค่ารักษาไป 1,840 บาท แล้วรีบไปให้ทันก่อนที่ม.เกษตรจะปิดให้บริการตอน 2 ทุ่ม รถก็ติดมากเกือบไม่ทันได้เป็นรายสุดท้ายพอดีเลย เมื่อเจอหมอที่เกษตรผมโดนหมอด่าเป็นชุดเลยว่าทำไมเพิ่งพาหมามาผมเลยอธิบายดังข้างต้นหมอถึงเริ่มเข้าใจแถมตำหนิคลีนิคที่เก่าว่าทำไมปล่อยให้ระยะเวลายาวนานไม่ยอมรักษาแถมฟิมล์เอ็กซเรย์ที่ให้มา 2 แผ่นนั้นก็ไม่ชัดเจนเหมือนไม่ตั้งใจทำมาจึงต้องเอ็กซเรย์ให้อีกรอบ และยังมีอีกอย่างคือไม่ยอมเข้าเฝือกชั่วคราวให้ก่อนทำให้น้องหมายิ่งเจ็บไปอีก หมอเลยเข้าเฝือกให้ 3 ขา ตามในรูปครับพยาบาลแซวว่าเหมือนมัมมีเลยอิอิ แล้วให้นำกลับบ้านก่อนเนื่องจากที่ร.พ.ไม่มีกรงเหลือเลย แล้วค่อยนำมาใหม่วันรุ่งขึ้นให้มาตอน 6.30 น.เพื่อจะได้เป็นคิวแรก ก่อนกลับก็ให้ไปจ่ายค่ารักษาก่อนอีก 1,310 บาท และหมอประมาณค่าใช้จ่ายคร่าว ๆ คือ ขาหน้าที่แตกละเอียดประมาณ 8,000 บาท ขาหน้าอีกขาและขาหลัง 1 ขาหักข้างละ 4,000 บาท ส่วนขาหลังอีกขาเบ้ากระดูกแตกค่อยรักษาตอนโตได้ ผมได้ยินค่ารักษาแล้วมึนตึบเลยไมเกรนขึ้นเลยครับ เพราะรวม ๆ แล้วก็เหยียบ 20,000 บาทเลย กะว่าจะถูกกว่าที่คลีนิคดันพอ ๆ กันเลย แต่ที่ม.เกษตรน่าเชื่อถือกว่าครับ ตอนขับรถกลับมาบ้านแบบเบลอ ๆ เลยครับ แต่สุดท้ายผมก็ต้องรักษาน้องหมาให้หายให้ได้ครับส่วนเรื่องเงินนั้นตอนแรกกะจะกู้จากเพื่อนที่ทำงานดอกร้อยละ 20 ต่อเดือน แต่มีเพื่อนแนะนำว่าลองมาหาในเวปดูอาจจะมีช่วยเหลือได้บ้าง ผมนั้นดีใจมากที่ได้เจอเวปนี้แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะพอช่วยได้แค่ไหนและผมไม่แน่ใจในช่องทางที่จะขอความช่วยเหลือว่าได้ทำถูกต้องหรือไม่ ถ้าเพื่อน ๆ พอจะช่วยแนะนำผมบ้างจะขอขอบพระคุณมาก ๆ ครับ ผมจะได้ดำเนินการได้ถูกวิธีจะได้พอช่วยลดภาระที่ต้องรักษาน้องหมาผู้น่าสงสารตนนี้ครับ ผมชื่อโอ เบอร์ 0891075005 อีเมล ojasmine02@hotmail.com ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะครับ ผมขอตั้งชื่อน้องหมาว่าเจ้าโต นะครับ

จากคุณ : โตถูกรถชน - [ 9 ม.ค. 52 06:17:48 A:124.120.61.191 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com