Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

การให้ปุ๋ยทางใบ พืชเอาไปใช้ได้จริงเหรอ{แตกประเด็นจาก J7407280}

จากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7407280/J7407280.html

ที่คุณพลังจิตถามว่า...

ความคิดเห็นที่ 17

ถ้าสนใจเรื่องใด ก็ตั้งกระทู้ขึ้นมาถามเองเลยจะดีกว่ากระมัง ครับ
    สำหรับผม ก็ใช้วิธีค้นหาจาก Google ถ้าหาไม่พบก็ตั้งกระทู้ถามที่นี่
    อย่างเช่น คำถามต่อไปนี้....

1. ผมมีความรูเเก่ยวกับการเกษตรตามหลักสูตรมัธยมศึกษาเท่านั้น(แต่ไม่ครบทั้งหมด)  
    รู้ว่าพืชดูดน้ำและแร่ธาตุทางราก  ใบนั้นดูดก๊าซการ์บอนไดออกไซด์เพื่อใช้วนการสร้างอาหาร และดูดกาซออกซิเจนเพื่อใช้วนการหายใจ  และ
    ใบพืชนั้นมีหน้าที่ สร้างอาหาร  หายใจ  คายน้ำ(เพื่อการลำเลียงและรักษาอุณหภูมิ)

แต่ แปลกตรงที่ในการโฆษณาของบริษัทที่ทำการค้าสารที่ใช้บำรุงต้นพืชนั้นบอกว่า "ให้ปุ๋ยทางใบ"  จึงสงสัยตะหงิดๆว่า  พืชดูดอาหาร-แร่ธาตุทางใบได้ด้วยหรือ

จากคุณ : พลังจิต - [ 13 ม.ค. 52 12:17:20 ]

ดังนั้นผมจะมาอธิบายให้ฟังคร่าวๆ
    ง่ายๆกันนะครับ
    อ่านแล้วถูกใจ
    ขอเสียงกรี๊ดด้วยนะครับ

ตอนนี้พิมพ์ไปกินมาม่าไป
    ดูหนังสั้นของบอยป๊อดไป
    มันมากๆครับอิๆ

จากคุณ : seto16 - [ 13 ม.ค. 52 18:52:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com